Hạng B2
27/2/10
112
42
28
Chào các anh em ạ,

Em có vấn đề này đang tìm hiểu, nhưng nhiều thông tin quá nên post lên đây để ae tư vấn giúp.
Gia đình em có mảnh vườn đang trồng cây cao su, đang khai thác cũng vài năm rồi.
Vị trí đất em mặt tiền đường nhựa, giao tuyến đường 6 lane liên huyện của nhà nước đang thi công (cách khoảng 200m), chắc sẽ xong trước tháng 7/2022.
Em đang tìm hiểu thủ tục xin chuyển đất từ cây lâu năm sang xây nhà xưởng cho thuê nhưng sao thấy lung tung quá nên nhờ anh em có kinh nghiệm tư vấn giúp.

Em cũng đang nghĩ về phương án tìm khách hàng có nhu cầu thuê kho xưởng hoặc nhà mày, thõa thuận với họ vấn đề chi phí + thủ tục chuyển mục đích sử dụng sau đó trừ dần vào tiền thuê đất (có thể hợp đồng 5-10 năm). Không biết cách này có ổn không a. Vì em nghĩ chi phí chuyển mục đích sử dụng này cũng cao lắm, em thì không có sẵn tài chính để làm cái này. Không biết trên web bây giờ có trang nào định hướng để kết nối giữa người có nhu cầu cho thuê và người có nhu cầu thuê không bác ạ. Vì diện tích đất em 10ha nên có lẽ khó kiếm được người thuê 1 lần hết nhiêu đó ạ.

Em cảm ơn mọi người.

• Haha
Reactions: foryouandforlife
Hạng D
23/2/09
1.376
8.031
128
Muốn chuyển mục đích SDĐ thì trước tiên phải nằm trong kế hoạch của nhà nước, khoảng tháng 10 là các xã lập KH này và nộp lên trên Huyện và về tỉnh. Tỉnh duyệt thì sang năm cho lên!

tiền chuyển MĐSDĐ theo bàng giá NN, từ cây LN lên SXKD thì khá rẻ, ko như đất ở mới cao! có khi nó còn rẻ hơn tiền xây nhà xưởng nữa!

cần quan tâm là khu vực đó quy hoạch SDĐ ra sao? cho lên bao nhiêu? chứ mấy cái trên ko có khó gì! Biết được rồi thì bạn tính toán ra và tự chọn tự mình làm (thường Dt khoảng <3000 m2) còn nhờ dịch vụ (cán bộ chuyên môn thì vô tư!)

Hạng B2
27/2/10
112
42
28
Muốn chuyển mục đích SDĐ thì trước tiên phải nằm trong kế hoạch của nhà nước, khoảng tháng 10 là các xã lập KH này và nộp lên trên Huyện và về tỉnh. Tỉnh duyệt thì sang năm cho lên!

tiền chuyển MĐSDĐ theo bàng giá NN, từ cây LN lên SXKD thì khá rẻ, ko như đất ở mới cao! có khi nó còn rẻ hơn tiền xây nhà xưởng nữa!

cần quan tâm là khu vực đó quy hoạch SDĐ ra sao? cho lên bao nhiêu? chứ mấy cái trên ko có khó gì! Biết được rồi thì bạn tính toán ra và tự chọn tự mình làm (thường Dt khoảng <3000 m2) còn nhờ dịch vụ (cán bộ chuyên môn thì vô tư!)
Cảm ơn a ạ.

Hạng C
11/3/16
907
1.253
93
32
tao có tiền và cần nhu cầu thuê xưởng thì *éo bao giờ dính vào ca này
moá ko biết rẻ hơn dc đồng nào so với bình thường ko mà phải dính rắc rối như vậy
cứ cho là đồng ý thuê đi
rồi phải chi tiền ra cho cụ chủ đất chạy lên skc. làm như lên skc dễ lắm ko bằng. dễ thì các ông húp cháo hết à. tiền bôi trơn xong rồi thì phải chi tiền đóng cho nhà nước.tiền xây dựng nhà xưởng.
trục trặc gì thì cụ chủ đất có tiền đền ko ? biết khi nào nó duyệt lên skc cho ???
moá dân có tiền mà cụ chủ đất làm như thằng thuê xin cụ chủ bố thí cho nó ko bằng mà hành xác như vậy
sự thật mất lòng là vậy.cụ chủ có vẻ quá ngây thơ.hay muốn tay không bắt giặc. tiền ko có mà khôn lỏi ko muốn bán bớt đất lên skc xây xưởng cho thuê.mà muốn ng thuê chi tiền, mai sau có sẵn cái xưởng để lại của họ ???
dân thuê xưởng là dân có tiền.cứ xem chỗ nào có xưởng sẵn thì thuê thôi.tội éo gì hành xác mà rủi ro như vậy

Hạng B2
27/2/10
112
42
28
tao có tiền và cần nhu cầu thuê xưởng thì *éo bao giờ dính vào ca này
moá ko biết rẻ hơn dc đồng nào so với bình thường ko mà phải dính rắc rối như vậy
cứ cho là đồng ý thuê đi
rồi phải chi tiền ra cho cụ chủ đất chạy lên skc. làm như lên skc dễ lắm ko bằng. dễ thì các ông húp cháo hết à. tiền bôi trơn xong rồi thì phải chi tiền đóng cho nhà nước.tiền xây dựng nhà xưởng.
trục trặc gì thì cụ chủ đất có tiền đền ko ? biết khi nào nó duyệt lên skc cho ???
moá dân có tiền mà cụ chủ đất làm như thằng thuê xin cụ chủ bố thí cho nó ko bằng mà hành xác như vậy
sự thật mất lòng là vậy.cụ chủ có vẻ quá ngây thơ.hay muốn tay không bắt giặc. tiền ko có mà khôn lỏi ko muốn bán bớt đất lên skc xây xưởng cho thuê.mà muốn ng thuê chi tiền, mai sau có sẵn cái xưởng để lại của họ ???
dân thuê xưởng là dân có tiền.cứ xem chỗ nào có xưởng sẵn thì thuê thôi.tội éo gì hành xác mà rủi ro như vậy
Cảm ơn anh đã góp ý.
Tôi cũng trả lời thiệt lòng là mình ngây thơ thật, trước giờ làm việc văn phòng không hề kinh doanh gì và gia đình cũng không ai làm doanh nghiệp gì ráo nên không có kinh nghiệm về bđs.
Đây là diễn đàn và tôi nghĩ mình không biết hay hiểu về vấn đề gì thì cứ post lên để cộng đồng góp ý, để có cái nhìn nhiều chiều hơn.
Anh có cần thiết phải dùng từ ngữ hằn học như vậy không? Có cần thiết phải viết để cho người đọc cảm thấy khó chịu không?
Chào anh.

Chúc mọi người sang năm mới gặp nhiều niềm vui ạ.

Thân ái.

Hạng B2
8/5/18
160
111
43
34
ca này bác nên nhờ bên mấy công ty chuyên lo giấy tờ bên huyện tư vấn. Ko biết giá đất hiện nay khu vực bác như thế nào nhưng nếu giá tốt mình thấy nên bán bớt 1 2 ha, lấy tiền đó đầu tư đóng tiền sử dụng đất lên nhà xưởng thì cho thuê sẽ dễ và cao hơn. Trước khi làm bác xem nhu cầu thuê nhà xưởng khu vực đó tốt ko đã nhé. Chúc bác thành công

Hạng B2
27/2/10
112
42
28
ca này bác nên nhờ bên mấy công ty chuyên lo giấy tờ bên huyện tư vấn. Ko biết giá đất hiện nay khu vực bác như thế nào nhưng nếu giá tốt mình thấy nên bán bớt 1 2 ha, lấy tiền đó đầu tư đóng tiền sử dụng đất lên nhà xưởng thì cho thuê sẽ dễ và cao hơn. Trước khi làm bác xem nhu cầu thuê nhà xưởng khu vực đó tốt ko đã nhé. Chúc bác thành công
Cảm ơn bác ạ.

Hạng D
24/10/15
3.588
2.466
113
33
Nếu ko biêt gì thì phải bỏ tiền nhờ dịch vụ thôi cụ. Mà cũng phải đi tham khảo xem dịch vụ nào ok nữa

• Like
Reactions: yellowring278