Hạng B1
12/9/19
85
51
18
32
Nhà bán hầm, gần tự hoại ngay vị trí cầu thang vào nhà,còn ko thì cũng phải cao hơn cos thoát nước thanh phố, để nước tự thoát, làm sau dưới, bơm lên ko được, lỡ bơm chết nó trào ra thì tha hồ thưởng thức
Tưởng tượng ra cảnh tha hồ thưởng thức mà vã mồ hôi bác ah

Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Làm thì được nhưng tốn chi phí xây dựng và vận hành hơn. Các tòa nhà lớn có khu dịch vụ dưới tầng hầm cũng hay làm wc dưới hầm.
Với nhà phố thì WC đặt dưới hầm thường ít sử dụng để tắm nên lượng nước thoát không nhiều, có thể bố trí bể tự hoại phụ xây ngay dưới nền WC rồi dẫn nước ra hố ga, đặt máy bơm nước lên. Lưu ý:
  1. Cần phải chống thấm cho nền WC, bể tự hoại và hố ga để tránh nước dưới đất thấm ngược vào bên trong. Tốt nhất là đổ bê tông có phụ gia chống thấm+trát vữa chống thấm.
  2. Dưới tầng hầm thường không khí bị tù nên phải bố trí quạt hút có ống dẫn khí thoát ra ngoài nhà để tránh mùi hôi. (Có thể bố trí quạt hút khí vào hộp gen cấp thoát nước để thoát lên mái nhà)

• Like
Reactions: Mason Hoang
Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Bác gửi bản vẽ mặt bằng kiến trúc tầng hầm, trệt và mặt bằng mong-đà kiềng lên em tư vấn vị trí bố trí giúp bác.

• Like
Hạng B1
12/9/19
85
51
18
32
Bác gửi bản vẽ mặt bằng kiến trúc tầng hầm, trệt và mặt bằng mong-đà kiềng lên em tư vấn vị trí bố trí giúp bác.
Dạ hiện tại đang trong giai đoạn đưa ý tưởng để nhà thầu thiết kế, khi có em sẽ làm phiền bác ạ. Em cảm ơn nhiều ạ

Hạng B1
12/9/19
85
51
18
32
Làm thì được nhưng tốn chi phí xây dựng và vận hành hơn. Các tòa nhà lớn có khu dịch vụ dưới tầng hầm cũng hay làm wc dưới hầm.
Với nhà phố thì WC đặt dưới hầm thường ít sử dụng để tắm nên lượng nước thoát không nhiều, có thể bố trí bể tự hoại phụ xây ngay dưới nền WC rồi dẫn nước ra hố ga, đặt máy bơm nước lên. Lưu ý:
  1. Cần phải chống thấm cho nền WC, bể tự hoại và hố ga để tránh nước dưới đất thấm ngược vào bên trong. Tốt nhất là đổ bê tông có phụ gia chống thấm+trát vữa chống thấm.
  2. Dưới tầng hầm thường không khí bị tù nên phải bố trí quạt hút có ống dẫn khí thoát ra ngoài nhà để tránh mùi hôi. (Có thể bố trí quạt hút khí vào hộp gen cấp thoát nước để thoát lên mái nhà)
Em cảm ơn nhiều ạ, rất chi tiết và đầy đủ luôn

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.393
113
Bán hầm âm có 1m5 thì dễ thôi.
Cao độ hầm thường 2.5, vậy hầm âm 1m5. Giờ bác chủ làm vài bậc cấp lên sao cho toilet hầm lọt lòng còn 1m9 thôi. Từ cao độ này đủ để thoát tự nhiên ra cống ngòai. Thực tế ai làm nhà cũng nâng sân lên vài tấc nên cao độ thực lúc này khoảng -700 đủ để thoát ra ngòai. Nên bố trí toilet hầm càng sát đường càng tốt.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.393
113
Còn 1 Cách mà các nhà ở tỉnh hay làm là cho thấm trực tiếp. Cách này sẽ ảnh hưởng nước ngầm nhưng ở sg thì ko ai bên cạnh khoan giếng để uống cả, với lại wc hầm rất ít sài nên OK. Nhớ làm lén. Tức hoàn công xong rồi gắn thiết bị, xem như khó.
Cái này mình làm thấm trực tiếp, hầm âm 2m5.
Tư vấn xây dựng nhà vệ sinh dưới tầng hầm.

• Like
Hạng B1
12/9/19
85
51
18
32
Còn 1 Cách mà các nhà ở tỉnh hay làm là cho thấm trực tiếp. Cách này sẽ ảnh hưởng nước ngầm nhưng ở sg thì ko ai bên cạnh khoan giếng để uống cả, với lại wc hầm rất ít sài nên OK. Nhớ làm lén. Tức hoàn công xong rồi gắn thiết bị, xem như khó.
Cái này mình làm thấm trực tiếp, hầm âm 2m5.
View attachment 2149158
dạ em cảm ơn mà chắc sẽ làm chắc cú, nghe thầu nói sẽ nâng cos lên để thoát tự nhiên.

Tập Lái
17/11/13
22
252
48
www.xaydungphuongdong.vn
Địa chỉ công trình đi bác, đừng nói suôn nhé, tội chủ nhà người ta tin thật sau này sống dỡ chết dỡ
Hehe, khả năng kém thì chịu đi bác. Mình ko tranh luận những còm ment kiểu như thế. Kiến thức là vô hạn, mình ko làm được thì ko có nghĩa người khác ko làm được.
Chúc bác thành công trong cuộc sống.

Tập Lái
17/11/13
22
252
48
www.xaydungphuongdong.vn
Ý bác này giống ý mình.