Hạng C
12/9/14
676
6.510
93
Cám ơn các bác đã tư vấn giúp đỡ.

Theo lời ông chú em, thì khi xảy ra tai nạn, gia đình phía ông chú hiểu được điều này (vì trước khi cũng có người thân trong gia đình bị chết vì TNGT) nên lập tức đến thăm hỏi, quan tâm, chăm sóc lo hậu sự cho nạn nhân, hỗ trợ người nhà nạn nhân hoàn tất các công việc.

Tuy nhiên do khả năng kinh tế của ông chú có giới hạn nên hiện tại không đáp ứng được yêu cầu của phía gia đình nạn nhân :(
Phía gia đình nạn nhân có nói chỉ khi đưa tiền đến nhà thì mới làm giấy bãi nại.

Vậy theo các bác nên thoã theo mong muốn của gia đình nạn nhân (tức đưa đủ số tiền theo yêu cầu không cần biết bằng cách gì) hay có cách xử lý nào khác?
Bác làm theo cách của bác khunglongmap, nhờ XXX thỏa thuận làm trung gian đi bác. Bên nạn nhân họ cũng mất đi người thân nên đôi bên thương lượng hợp tình hợp lý là được.

• Like
Reactions: shinichi2075
Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47

Theo lời ông chú em, thì khi xảy ra tai nạn, gia đình phía ông chú hiểu được điều này (vì trước khi cũng có người thân trong gia đình bị chết vì TNGT) nên lập tức đến thăm hỏi, quan tâm, chăm sóc lo hậu sự cho nạn nhân, hỗ trợ người nhà nạn nhân hoàn tất các công việc.

Tuy nhiên do khả năng kinh tế của ông chú có giới hạn nên hiện tại không đáp ứng được yêu cầu của phía gia đình nạn nhân :(
Phía gia đình nạn nhân có nói chỉ khi đưa tiền đến nhà thì mới làm giấy bãi nại.

Vậy theo các bác nên thoã theo mong muốn của gia đình nạn nhân (tức đưa đủ số tiền theo yêu cầu không cần biết bằng cách gì) hay có cách xử lý nào khác?
- Tìm người thân có khả năng ăn nói để thương lượng.
- Chép file clip này cho người nhà nạn nhân biết trường hợp bất ngờ vv.vv...
- -> 99,9% thấy con em mình lỗi thì họ chỉ yêu cầu chi phí mai táng + tiền hỗ trợ tinh thần. Lúc này vai trò người đi thương lượng rất quan trọng, nếu tìm được người có quen biết với gia đình nạn nhân nữa là ok.

Hạng C
17/11/14
831
922
93

Quan trọng là GD bên kia yêu cầu bao nhiêu. Nằm trong khả năng cho phép thì còn suy xét để mọi thứ êm xui chứ đòi vài tỷ thì thà chịu án phí cũng còn có cơ hội thắng hơn.
Cần thiết tư vấn ở luật sư các khoản chi phí, đền bù thiệt hại, bảo hiểm, án phí v.v... trước khi quyết định tự thỏa thuận theo yêu cầu hay ra tòa.

Điểm quan trọng nữa, nếu tự thỏa thuận không được thì bác làm cách này: Thuê luật sư tư vấn đi cùng, trình bày cho luật sư hiểu, đến GD kia trình bày lại các lý lẻ + dẫn luật và khả năng xyz có thể xảy ra nếu phải ra tòa + kèm theo các bằng chứng (clip này chẳng hạn). Theo em thấy, nếu bác tự trình bày thì khả năng được chấp nhận ko cao bằng luật sư.

• Like
Hạng C
18/10/14
591
607
93
Quan trọng là GD bên kia yêu cầu bao nhiêu. Nằm trong khả năng cho phép thì còn suy xét để mọi thứ êm xui chứ đòi vài tỷ thì thà chịu án phí cũng còn có cơ hội thắng hơn.
Cần thiết tư vấn ở luật sư các khoản chi phí, đền bù thiệt hại, bảo hiểm, án phí v.v... trước khi quyết định tự thỏa thuận theo yêu cầu hay ra tòa.

Điểm quan trọng nữa, nếu tự thỏa thuận không được thì bác làm cách này: Thuê luật sư tư vấn đi cùng, trình bày cho luật sư hiểu, đến GD kia trình bày lại các lý lẻ + dẫn luật và khả năng xyz có thể xảy ra nếu phải ra tòa + kèm theo các bằng chứng (clip này chẳng hạn). Theo em thấy, nếu bác tự trình bày thì khả năng được chấp nhận ko cao bằng luật sư.

Gia đình bên kia lý luận kiểu thế này các bác xem được không?
"Nuôi đứa nhỏ từ đó đến giờ, mỗi tháng tính 10tr, 10 tháng là 100tr. Đứa bé 10 tuổi thì tính theo đó mà đền bù."

Em nghe xong câu trên nản luôn :( không biết có thật sự gia đình bên đó nói vậy không chứ nếu trường hợp là e thì e thà chịu ra toàn, án phí chứ không hỗ trợ gì nữa.

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
GĐ đó mà tự ái lên thì: "cứ ra tòa, chuyện j tính sau. Có bán nhà thì cũng chơi luôn.". Mong bác đừng "+ dẫn luật và khả năng xyz có thể xảy ra nếu phải ra tòa "

Gia đình bên kia lý luận kiểu thế này các bác xem được không?
"Nuôi đứa nhỏ từ đó đến giờ, mỗi tháng tính 10tr, 10 tháng là 100tr. Đứa bé 10 tuổi thì tính theo đó mà đền bù."
Có thể lúc đầu xót con, người ta nói vậy. Cứ mưa dầm thấm lâu nhé bác.

• Like
Hạng D
3/1/11
1.361
1.713
113
Mịa em chán luật ở xứ thiên đường này lắm rồi, cho dù mình đíu có lỗi nhưng khi gây tai nạn thì phải xì tiền cho người bị thương hoặc chết và phải xì thêm cho bọn quỷ hút máu người nữa, cái bọn đó khoái người ta gặp nạn lắm

Hạng C
17/11/14
831
922
93
GĐ đó mà tự ái lên thì: "cứ ra tòa, chuyện j tính sau. Có bán nhà thì cũng chơi luôn.". Mong bác đừng "+ dẫn luật và khả năng xyz có thể xảy ra nếu phải ra tòa "

Có thể lúc đầu xót con, người ta nói vậy. Cứ mưa dầm thấm lâu nhé bác.
Em đã nói rỏ chỉ nhờ luật sư khi ko có khả năng thương lượng nữa. Đã đến nước đó thì chấp tự ái, chấp bán nhà bác ạ.
Quan trọng là bác chủ phải tư vấn luật sư trước để xem:
- Với tình huống như vậy, căn cứ theo luật ai đúng ai sai
- Người lái xe phải chịu trách nhiệm gì với nạn nhân, với pháp luật
- Nạn nhân phải chịu trách nhiệm gì
- Khả năng thắng kiện như thế nào
- Việc đòi bồi thường của GD kia như vậy có đúng hay ko
v.v...
Bác chờ mưa dầm trong bao lâu? 1 tháng, 1 năm? Hay ngày nào cũng tới thương lượng. Mà dù sao mình cũng chỉ thương lượng với người biết điều, ai cũng có thiệt hại, chứ theo cái kiểu 'tự ái ko suy xét đúng sai' thì thương lượng cái nỗi gì chứ.

• Like
Hạng C
29/9/11
535
596
93
39
Đã có video cam hành trình, xin các bác nhận xét, tư vấn giúp ông chú

Đù căng thật. Em xem video mà vừa xem vừa run. Bác cắt rất đúng lúc, ko thì e cũng ko dám xem đoạn sau. Rõ ràng lỗi hoàn toàn thằng nhóc nhưng luật vn thì thua. Theo e thì trước mắt nên lo ma chay cho ng ta rồi đợi vài tuần sau đưa ng ta xem video này, ngồi phân tích đúng sai rồi thương lượng hoà giải.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
http://daibieunhandan.vn/default.aspx?tabid=81&NewsId=94543

Ở xứ này làm chủ tốc độ có nghĩa là lúc nào cũng có thể điều khiển tốc độ xe theo ý mình, ví dụ đang 100km/h mà có tình huống khẩn cấp cần giảm nay xuống 5km/h hay thậm chí dừng hẳn thì phải làm được ngay tích tắc để ko xảy ra va chạm. Ý các chú xxx muốn vậy, đi được thì đi, ko thì bán xe nhé.
Thằng nào buồn buồn lao đầu vào xe bác tự sát thì bác cujng4 do ko làm chủ tốc độ nên mới tông vào nó, nếu làm chủ tốc độ dừng nay tức khắc thì nó sẽ ko chết.==> tù, haha

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
Xem clip, nói thiệt chắc em không dám lái xe nữa. Tai nạn từ trên trời rớt xuống như thế này thì không sao tránh được. Chắc ông chú của bác chủ gặp hạn rồi.