Hạng C
18/10/14
591
607
93
Có trẻ em thì đi sẽ phải chuẩn bị nhiều thứ hơn và cũng tính toán các điểm dừng nghỉ.
Em là em chỉ đi khu đồng bằng, dọc theo Quốc Lộ 1 =))
Chờ em bé lớn rồi đi mấy nơi khác.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Khi em chuẩn bị đi xuyên Việt, em dành ra hơn 1.5 năm để lên kế hoạch túc tắc bằng Excel, liệt quãng đường, ks, như bác đã tham khảo.

Kinh nghiệm là bác nên liệt kê quãng đường dự kiến đi mỗi ngày. Khu vực miền Bắc, nếu không chắc thì chỉ nên lái tầm 250km/ngày, chừa ra thời gian dự phòng trục trặc này kia, rồi còn chụp hình dừng nghỉ dọc đường nữa chứ.

Vấn đề leo đèo, em là lái mới, lúc đi xuyên Việt em lấy bằng chưa được 6 tháng nữa, kinh nghiệm lái chỉ tầm chục ngàn km ở Miền Nam. Kết quả là đèo ngoài đấy đường xá em thấy tốt hơn hẳn trong Nam, cái đèo làm em ớn nhất không phải tứ đại đỉnh đèo mà là cái đèo Violak ở Quảng Ngãi.
Bác chỉ cần làm chủ tốc độ, để số thấp đi, chắc ăn nữa thì có thể kiếm chỗ dừng nghỉ cho phanh nó nguội bớt.
Nói chuyện đèo ngoài Bắc với trong Nam thì mình đồng ý với bác, đúng là đường xá trong này thua xa ngoài Bắc, đèo Violak và QL24 phía Kontum quá ớn.

• Like
Reactions: Hcivic
Tập Lái
26/5/17
43
18
8
44
Cụ đi xe gì vậy, em thì đang định đi từ Thái Bình vào khu Nha Trang bằng attrage , cảm thấy hơi lo lắng @@
Em năm nào cũng Đồng Nai - Hà Nam (ra vào, full tải bằng Kiamoring, bác cứ yên tâm bảo dưỡng xe trước khi lên đường là OK)

Hạng D
13/8/07
1.544
3.426
113
Chào các bác,

Em và bx đang ấp ủ, tính toán thời gian cho hành trình đi Xuyên Việt từ Saigon ra miền bắc, ấp hoài mà nặn hổng ra hành trình phù hợp.

Nhà có 2 đứa nhỏ, 1 đứa mới 2tuổi, nhân tiện con cũng còn mới nên phương tiện tạm an tâm k phải lo, chiều về Sg sẽ gửi ô tô và đi mái bay cho nhanh đỡ tốn sức!

Thời gian khoảng tối đa 15ngày, thời điểm cuối tháng 4 hoặc trong tháng 5.

View attachment 2686418*Ảnh minh họa

Tham khảo xong nhiều bài, em lên đại khái cho Lượt đi QL14 - Kontum (khám phá tây nguyên khoảng 2-3 ngày) -
Quy nhơn - Huế (thăm quê ngoại 2 ngày)-
Huế- Quảng Bình ( đường trường sơn, thắp nhang Nghĩa trang TS)- rồi đến đây tịt k biết đi đâu.
(Đoạn đường trường sơn chưa đi nên k biết kéo dài đến tỉnh nào)
Đà nẵng, Ninh Bình đã đi nên e bỏ qua, Đông- Tây Bắc k biết nên đi cung nào.

HN- Phú Thọ- Tuyên Quang- Sapa- Hà giang- Cao Bằng - Hạ Long

các bác tư vấn giúp em với.
bác tìm hiểu dịch vụ gửi xe chưa bác ơi, nếu có cho mình xin contact với

• Like
Reactions: nmd@
Hạng C
18/10/14
591
607
93
  • Like
Reactions: michau83
Hạng B1
16/9/11
66
74
18
1. em gửi bác số xe em xv 2019 gửi xe tu hn-hcm 5tr giá e thấy là rẻ nhất-hiện nay k biết sao 0962983626 Cường
2. nhà em đội hình y như nhà bác, sử dụng camry và 1 lần sử dụng cx5 đi ra đến hà giang lũng cú rồi.. quan điểm như bác chia sẻ hà giang - đồng văn phải mất 3 4h luôn nên đi vùng tây bắc k nên đi đêm bác ạ.
3. như bác ở trên đã nói, đi dể thưởng thức cảnh, khó khăn lắm mới đi 1 chuyến m nên chọn vùng nao chưa di nghỉ 1 đêm hoặc 2 đêm chơi thảnh thơi, khỏe mình khỏe con
4. ngày di tầm 400-450km tùy đường đẹp xấu. sang 6h khởi hành tối 5h đến nơi.
5. nên có đồ ăn nhẹ thủ trên xe fong khi lỡ bữa vì các chaus có thể ngủ ngay giờ cơm trưa v.v
6. để an toàn đi 90p dừng lại nghỉ 1 tý giãn gân cốt tỉnh táo, nếu bác khỏe hơn thì tuy bác
7. gia nóc thực tế là sai qui định sẽ bị phạt - tuy nhiên nhà em toàn đi dịp tết có bị bắn tốc độ vượt làn thôi nhưng các chú k phạt giá nóc, không biết bác đi mùa này thì thế nào.
8. chỉ cần trươc khi đến các điểm dừng 1h bác book ks là ok rôi, k khó khăn quá đâu. địa điểm ăn gg hoặc note, điện thoại lên gg tìm bản đồ tuyến điểm vn của dân phượt để nắm các vị trí và khoảng cách trực quan hơn. nhà em dùng 2 bản đồ và gg map và navitel cho những chuyến xv trước

chúc bác có chuyến đi đẹp chia sẻ thêm với anh em