Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
Trước tiên em xin mạn phép hội công nông cho em trình bày công việc em tự làm cho xe em, theo ý em, và tại nhà em..!!:D:D
Khi em mua cái công nông về thì cũng bao nhiêu người khác em tự kiểm tra từng phần... và khi mở nắp bình nước phụ của két nước em thấy trong veo. thay vì màu xanh, hay đỏ của dung dịch giải nhiệt...??

Em lấy cái bình này là dung dịch xúc tẩy kết nước. Trên bao bì ghi rất rỏ ràng chỉ cần 10' làm sạch kết nước.

Em đổ vào bình nước phụ của kết nước, rồi cho máy chạy 10'. trong 10' đó thỉnh thoản phải đạp ga hơi lớn khoản 2500-3000 cho máy trộn đều dung dịch xúc vào trong máy và đi ra ngoài kết nước để xúc sạch các cặn bám vào thành máy cũng như thành trong của kết nước..

Sau 10' em xả nước theo lối ống cái phía dưới ra thì.. ôi thôi 1 màu vàng còn hơn nước phèn dưới ruộng..:D:D chứng tỏ kết nước rất bẩn.
Xả hết ra xong em gài cổ dê ống cái lại và châm nước vào đầy lại như củ, xong lại nổ máy tiếp 10' nửa,, và lần này thì xả bằng cái nút nhựa phía dưới kết nước cho nước ra chậm hơn là xả bằng ông nước cái..

Vừa xả rỉ rả ở trên em vừa lấy vòi nước châm vào bình nước phụ.... đến khi nào nhìn nước xả phía dưới trong thật trong thì xem như xong.:D:D

Sau đó vạn nút nhựa chặc lại châm đầy kết nước ko quên đổ bình này vào theo

đây là nước giải nhiệt kết nước của BP
Nay em đi hơn 2000km mà thăm lại kết nước vẩn xanh bát ngát..:D:D

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28
He, bác là mem mới., xe mới mà khá nghề hỉ, yêu vợ 2 giống như em. Xe em, tự em thay đèn, lau bóng, thay nước... nâng niu từng cái lẩy nhựa chứ ko như thợ chả xót gì cả

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Thế là trong hệ thống làm mát xe bác còn cả xị nước súc két nước luôn, mà nước súc két nước có tính axít loãng...hic hic

Khi bác xả nước làm mát kiểu ấy lúc nào cũng còn 1 lượng nước làm mát trong lốc máy đó bác ơi!

Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
kaka nói:
Thế là trong hệ thống làm mát xe bác còn cả xị nước súc két nước luôn, mà nước súc két nước có tính axít loãng...hic hic

Khi bác xả nước làm mát kiểu ấy lúc nào cũng còn 1 lượng nước làm mát trong lốc máy đó bác ơi!
Em thay 4-5 lần nước lận bác à.?? châm đầy nổ máy 10-15' xả... cứ vậy 4-5 lần..
Thấy nước vẫn chưa trong..?? nên xả nút nhựa ở dưới, còn ở trên cắm vòi nước vô.. vẩn để nổ ga-lan-ty...
từ từ mới thấy nước trong dc bác, sau khi thấy nước thật trong mới thôi..:D

p/s: hơn nữa bình xúc chỉ có xị rưỡi. sao còn lại trong kết nước nhiều dc..??:)

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
Say nói:
He, bác là mem mới., xe mới mà khá nghề hỉ, yêu vợ 2 giống như em. Xe em, tự em thay đèn, lau bóng, thay nước... nâng niu từng cái lẩy nhựa chứ ko như thợ chả xót gì cả
heee.. cho bác say biết luôn nha..?? thèn bạn em nó có cái CAP.. tới nhà em chơi rồi khoe..mới thay nước ,làm sạch kết nước.. hết 580k. thợ hãng làm..!!:D
Em mở cabo nó xem thử em.... xìiiiiii dơ hầy vầy mà thợ con mia gì.. để anh bảo diển cho chú mày coi nè..!!??:D:D:D

Em làm cho nó y chang xe em.. nhưng nó kỷ hơn em.. Sau khi xúc xong mua bình nước "nước suối" 21l châm vô ko cho em châm bằng nước "phông ten" nó bẩu "phong ten" có chất "flo" gì đó ko tốt..??:D:D
Xong giờ nó đi 3 tháng nay nó bẩu....??
Sao nước vẩn xanh lè..??? là sao ta..???

Nó mới xúc ở hãng hết 580k, mà em làm lại cho nó xả ra còn vàng khè, thấy gúm..!??

Em làm cho nó tổng thiệt hại hết 113k rẻ hơn chầu cafe (nước xúc 50k+nước xanh 55k+nước suối 21l=8k)
p/s: nó có nick trong OS luôn đấy..:D hình như D thì phải..??
- sau khi em mần cho nó..nó thấy ô kưa quá tặng em cái DVD gắn vô công nông em luôn đấy.:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/6/10
199
14
18
51
Thegioiauto.
Em thêm chút ý, với những xe đã cũ, nút nhựa xả két đã bị lão hóa nên rất dễ gảy nếu mở khi xe mới chạy về và còn nóng, do vậy mở nắp két giải nhiệt để cho 1 lúc khoảng 30p rồi bắt đầu thay là an toàn.
Em đã bị vụ này rồi, hơn bị khổ phải chế lại nếu không mua được nút cùng loại, nên share chút ý kiến ạh.

Tập Lái
27/5/12
21
0
0
đọc bài này hay quá!!! ko phải cái gì cũng đem ra thợ làm được!!!

Hạng C
6/1/10
936
4.338
93
HCM
Xe Dmax mới (hình như odo mới 14k), ko off thì bao lâu mới xúc/thay nước mát vậy các bác??? Hay cứ mở coi khi nào nó hết "xanh" thì thay?
Thanks!