Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
Thế nào là sai lầm? Khi thiết kế xe tuỳ theo nhu cầu và thị hiếu của khách hàng ở từng thời điểm mà người kỹ sư thiết kế cho phù hợp.
Xe thiết kế gầm cao thì đi được địa hình xấu tốt hơn nhưng độ ổn định ở tốc độ cao kém hơn và ngược lại.
Trần xe thiết kế cao thì nội thất rộng rãi nhưng tính khí động học lại thấp.
Đây là những nguyên lý hết sức cơ bản đến em còn biết thì những kỹ sư nhiều năm kinh nghiệm của Toyota sao họ lại sai lầm được bác?
Em nói xe nào mà không lật là đúng mà. Quan trọng là dễ lật hay khó lật thôi. Vì vậy người lái cần biết chiếc xe nào đang lái dễ lật hay khó lật để biết mà điều khiển cho phù hợp thôi. SUV thì dễ lật hơn Sedan. Còn cùng là SUV nhưng gầm cao hơn thì dễ lật hơn. Điều này hết sức bình thường. Đâu có gì lạ.

bác trả lời vậy là không được, nhất là khi bác mang cái nick của nhãn hàng, thứ 2 là toyota của bác đang có campaign với slogan "no quanlity - no life"? bác nên lưu ý lời ăn tiếng nói thì hơn. Thị hiếu hay insight của khách hàng thì không bao giờ, chắc chắn 100% là đi 1 cái xe không an toàn (bằng những mẫu xe tương đương). Chúng ta đang bàn về vấn đề an toàn chứ không bàn về tính năng. Nếu toyota đặt an toàn dưới tính năng thì thôi, em chẳng còn gì để bàn.

bây giờ trở về tính năng, điều gì khiến bác nói fortuner offroad tốt hơn các mẫu xe khác tương tự trên thị trường? điều này có kiểm chứng chưa?

Không ai không sai, chẳng thế mà thằng VW đang sống dở chết dở sao? Bác không sai sao doanh số Prado thần thánh cao thế? và các bác đang chạy PR khắp nơi cho Prado?

Bàn về yếu tố con người, hãng bác phải giảm thiểu tối đa nguy hiểm tạo ra do yếu tố con người chứ? đành rằng lái không cẩn thận sẽ nguy hiểm, tuy nhiên trong cùng 1 tình huống, 1 tài xế thì có chiếc xe sẽ không lật và có những chiếc xe sẽ lật. ranh giới sự sống cái chết là mong manh, các bác phủi phui tránh nhiệm thì dễ lắm vì xe đạt TCVN cơ mà, nhưng an toàn của con người thì có mang ra mà cân đo đùn đẩy được không?

xin phép lôi clip cũ ra bàn lại

• Like
Reactions: super7series
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Đào mộ topic tí xíu. Này thì túi khí Toyota bung với chả không bung. Có clip hẳn hoi khỏi bàn cãi. Đâm từ đằng sau đấy: