Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Chắc là lạ mình ko muốn comment nhưng thôi cũng phải tl câu hỏi của bạn,
1/Bố mình thì ko quan tâm hình thức nên chỉ cân nhắc Xpander ban đầu, còn mình thì thấy không hợp lý nên vẫn muốn bố mình đi cái j đó hơn tầm đấy và về cơ bản thì mình thấy Sportage là hợp lý nhất ở cái đường VN này.
2/ Thực chất người ta làm ăn với nhau và người ta ko quan tâm xe của nhau là xe gì đâu =)) nên bác đừng có so với cấp dưới của bố mình là đúng hay là ko đúng, mình nói thế cho vui mồm =)) chứ bố mình thì chả quan tâm xe gì, và bạn mình chạy Maybach ae vẫn chơi làm ăn với nhau thì sao? nói chung đừng có nhìn vào xe mà đánh giá ng khác
1/ Nếu không quan tâm hình thức thì không nên nói là: "Xe phải đẹp và cao cấp để phù hợp tính chất công việc"!, và còn :"vẫn muốn bố mình đi cái j đó hơn tầm đấy". Vẫn có coi trọng hình thức.
2/ Tôi cũng không đánh giá người qua chiếc xe. Nhưng bạn nói: "cấp dưới của bố mình chạy Porsche, Peugeot mà bố chạy Xpander nên mình thấy cũng không đúng lắm". Đọc thì thấy chính bạn cũng quan tâm và đánh giá người qua xe.
Các còm chỉ để hiểu ý nhau thôi, chúng ta nên đóng vấn đề này lại.

Hạng F
29/10/16
11.581
22.200
113
Pháp
Nói tóm lại là phải có xe đẹp, xe xịn mới là đẵng cấp, còn xe cùi, xe hèn là hạ cấp ... theo định nghĩa quá xem trọng hình thức ...
Người lái xe bình dân hạ cấp hơn người lái xe cao cấp ????
Nhất là bên Canada ...luật nhân quyền, thuế má chưa chắc bằng lục địa già đâu bạn.
Tiền "trồng cỏ" , mà ở nhà thất nghiệp, ăn trợ cấp mà mua xe xịn là biết tay nó ..mặc dầu luật Canada cho phép "trồng cỏ"

Hạng D
26/6/11
3.125
2.170
113
Đà Lạt 0918.525.070
Con người luôn coi trọng hình thức, vì thế mới sinh ra các hãng xe sang, siêu xe , các hãng thời trang cao cấp, trang sức cao cấp ... Ngay cả con mắt bản thân chúng ta cũng muốn xem những thứ đẹp còn gì, hoa hậu, người mẫu , diễn viên ca sĩ mà xấu thì chắc ít người xem lắm

• Like
Reactions: Osin and Johnnie371
Hạng F
29/10/16
11.581
22.200
113
Pháp
Con người luôn coi trọng hình thức, vì thế mới sinh ra các hãng xe sang, siêu xe , các hãng thời trang cao cấp, trang sức cao cấp ... Ngay cả con mắt bản thân chúng ta cũng muốn xem những thứ đẹp còn gì, hoa hậu, người mẫu , diễn viên ca sĩ mà xấu thì chắc ít người xem lắm
Rất đồng y với cái đẹp, cái hay ..tức là chân thiện mỹ, nhưng xem giá trị con người qua chiếc xe là thấy hơi có vấn đề chăng ?
Do đó cái xe không làm sự nghiệp mà là sự nghiệp làm nên cái xe ...thậm chí hơn.

Trọng hình thức thì cũng có, nhưng có một mức độ tối thiểu và nhất định của nó, đó là ý chính.

• Like
Reactions: mylovedl07
Tập Lái
11/8/22
45
36
18
28
Rất đồng y với cái đẹp, cái hay ..tức là chân thiện mỹ, nhưng xem giá trị con người qua chiếc xe là thấy hơi có vấn đề chăng ?
Do đó cái xe không làm sự nghiệp mà là sự nghiệp làm nên cái xe ...thậm chí hơn.

Trọng hình thức thì cũng có, nhưng có một mức độ tối thiểu và nhất định của nó, đó là ý chính.
Người ta đánh giá con người bạn qua tri thức, những mối quan hệ xung quanh, và cách bạn đối nhân xử thế. Nếu bạn nghĩ mình mua xe Kia vì nâng tầm hay đang đánh giá gì bạn thì thật là nực cười. Vì đơn giản, mình mua xe để đi và mình ko quan tâm mn xung quanh nói j. Mình ko muốn bình luận gì thêm ở đây nữa. Chào

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
1/ Nếu không quan tâm hình thức thì không nên nói là: "Xe phải đẹp và cao cấp để phù hợp tính chất công việc"!, và còn :"vẫn muốn bố mình đi cái j đó hơn tầm đấy". Vẫn có coi trọng hình thức.
2/ Tôi cũng không đánh giá người qua chiếc xe. Nhưng bạn nói: "cấp dưới của bố mình chạy Porsche, Peugeot mà bố chạy Xpander nên mình thấy cũng không đúng lắm". Đọc thì thấy chính bạn cũng quan tâm và đánh giá người qua xe.
Các còm chỉ để hiểu ý nhau thôi, chúng ta nên đóng vấn đề này lại.
Em sẽ thay mặt chủ xe trả lời còm này theo từng ý:
1/ Bố anh chủ không quan tâm về mặt hình thức chứ không phải ANH CHỦ không quan tâm. Và việc muốn phụ huynh mình xuất hiện đẹp nhất và có những thứ phù hợp nhất không có gì là sai. Bác nào dám nói không muốn điều tốt nhất cho phụ huynh không ạ?

2/ Mỗi người một quan điểm sống và cách nhìn nhận thế giới. Anh thích sống đơn giản theo kiểu đại gia mang dép lào, quần đùi là việc của anh. Còn anh chủ nhìn nhận dưới góc nhìn khác. Không liên quan gì đến việc đánh giá người qua xe ạ.

Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Nói tóm lại là phải có xe đẹp, xe xịn mới là đẵng cấp, còn xe cùi, xe hèn là hạ cấp ... theo định nghĩa quá xem trọng hình thức ...
Người lái xe bình dân hạ cấp hơn người lái xe cao cấp ????
Nhất là bên Canada ...luật nhân quyền, thuế má chưa chắc bằng lục địa già đâu bạn.
Tiền "trồng cỏ" , mà ở nhà thất nghiệp, ăn trợ cấp mà mua xe xịn là biết tay nó ..mặc dầu luật Canada cho phép "trồng cỏ"
Đi xa quá rồi ạ. Chính xác bạn chạy xe đẹp xe sang tất nhiên là đẳng cấp khác. Đừng nói mấy anh trên này chưa từng xuýt xoa trước mấy con RR, Bentley, Maybach đồ. Còn xe cùi xe hèn là hạ cấp xin hỏi câu này lý luận từ đâu mà ra vậy bác?

Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Những thương hiệu sang trọng sinh ra để người có tiền thể hiện đẳng cấp và đúng với mức sống của họ. Chúng ta không thể chỉ trích nếu một người có tiền chê đồ chợ Bà Chiểu trong khi tầm người ta mặc Louis Vuitton. Mà bài này là chủ xe không có chê một cái xe gì hết nha chời =)))

Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Rất đồng ý với bạn, Tây phương họ nghĩ chiếc xe chỉ là phương tiện, là một người hầu, họ có thể tàn nhẩn bỏ nó đi không thương tiếc khi nó không làm tròn nhiệm vụ của nó (xin lỗi với các bạn nào so sánh với vợ hai, vợ ba). Thứ nửa một gia đình trung bình không phải chỉ có 1 chiếc xe. Vì con người làm nên chiếc xe chứ chiếc xe không thể làm được con người.

Điều thú vị ở đây theo đề bài
Từng lái qua nhiều dòng xe của Châu Âu và Mỹ khi còn làm việc tại nước ngoài, vị chủ nhân này đã quyết định chọn Kia Sportage làm chiếc xe đầu tiên của mình khi trở về Việt Nam.

xe cũng phải đẹp và cao cấp để phù hợp với tính chất công việc.

Mặc dầu tác giả từng ở và làm việc 10 năm ở phương tây, không có nghĩa là hiểu hết cái nhìn, tư duy phong tục tập quán của phương tây, Anh Robin vẩn còn tư duy kiểu VN.

Nếu hỏi tôi, nếu về VN, và đã có rồi :):):), chiếc xe đầu tiên của tôi là Morning.
Với 41 năm ở xứ người mà tôi còn chưa chắc nắm hết 100% phong tục, tập quán của phương tây đó bạn.
Do đó nếu như nói về kỹ thuật, so sánh độ bền, an toàn ... thì tôi rất đồng ý, ,giửa điểm nào hay dở thế nào.

Có thể bài nầy thiên về quảng cáo, nhưng nếu bỏ các dòng trên thì có thể hay hơn

Đó là cái nhìn của tôi, Rất vui khi bạn chia sẽ thêm cách nhìn và đánh giá con người qua chiếc xe ở VN mình .

Câu nầy hình như đúng về phần người việt ở VN mình, chứ ở nước ngoài thật sự họ không cần nhìn chiếc xe để đánh giá con người đâu ... Họ đánh giá là thành tựu, đời sống, gia đình , phong cách, thực lực người cầm lái ... hơn là chiếc xe ...
10 năm không,phải là lâu đâu bác à ...Like cho bác
Bác có ở nước ngoài 100 năm đi nữa thì vẫn chỉ là hòa hợp chứ không hòa tan được nha bác. Thị trường Việt Nam xe cộ khác xa với thị trường nước ngoài, bác không thể muốn người ta có tư duy mua xe, chọn xe như bên nước ngoài được. Ai bắt người Việt sống ở nước ngoài về VN phải tư duy theo kiểu phương Tây vậy trời. Văn hóa phương Tây thì ok có thể bị ảnh hưởng còn về xe cộ nói như bác thì không hợp lý chút nào.

• Wow
Reactions: Osin
Hạng F
28/8/19
6.691
11.374
113
Palm Beach, Florida, US
Thành thật đi và nói cho nó vuông!
- Sĩ là ko bao giờ thay đổi nhưng nó ko nổi chữ Tiền ở đây.
- Cũng biết tiết kiệm dù Nhà ko thiếu tiền.
- Và vậy, cũng biết mình biết Ta với nhu cầu cần...( chữ đủ ko có!).
- Kia là lựa chọn ko tồi cho nhu cầu so với các xe Âu Mỹ như Anh trong bài nói xét cùng Class, đơn giản chúng đắt gấp 3....
Comment với tư cách " Từng lái nhiều xe Mỹ" và " Ở Mỹ lâu năm"!