Tập Lái
24/1/18
3
179
48
40
Như bạn gì nói bên trên í, Tiếng Anh hay tiếng gì đều là ngôn ngữ để sử dụng trong giao tiếp chứ ko phải môn học. Đừng nghĩ quăng con vô lớp hay cho coi tivi chương trình tiếng Anh thì con sẽ học được. Tuổi để tiếp xúc với ngôn ngữ tốt nhất là từ khi con bắt đầu biết giao tiếp về ngôn ngữ. Con mình thì có ba là người nước ngoài nên mình để ý là con tự phân vùng ngôn ngữ rất tốt vì cả ba mẹ và mọi người xung quanh đều giao tiếp với bé trong ngữ cảnh tự nhiên vì vậy bé hiểu và dùng ngôn ngữ rất chính xác. Với ông bà, người giúp việc hay cô giáo người Việt bé chỉ nói tiếng Việt, ko loạn ngôn, với ba và gia đình bên nội thì chỉ nói tiếng Anh ( từ nào ko biết thì bé ko nói, chứ ko dùng từ tiếng Việt để thay thế).
Nếu bố mẹ ko biết tiếng Anh thì cho con đi học sớm là hơi khó vì bé ko có điều kiện để kết nối ngôn ngữ mới với hoàn cảnh, môi trường vì vậy ứng dụng sẽ ko thực tế. Còn nếu ba hoặc mẹ biết tiếng Anh thì trao đổi nói chuyện với con bằng tiếng Anh từ sớm cũng giúp trẻ tiếp thu sớm hơn ( nhưng fai là thường xuyên và có hoàn cảnh thực tế). Giao tiếp là phải từ 2 phía và trong ngữ cảnh thì ngôn ngữ của bé sẽ phát triển tự nhiên ( giống tiếng mẹ đẻ thôi, ng nhà ko nói chuyện với bé thì tiếng Việt của mấy bé chưa chắc rành nữa)

Hạng B2
2/5/15
124
143
43
37
Như bạn gì nói bên trên í, Tiếng Anh hay tiếng gì đều là ngôn ngữ để sử dụng trong giao tiếp chứ ko phải môn học. Đừng nghĩ quăng con vô lớp hay cho coi tivi chương trình tiếng Anh thì con sẽ học được. Tuổi để tiếp xúc với ngôn ngữ tốt nhất là từ khi con bắt đầu biết giao tiếp về ngôn ngữ. Con mình thì có ba là người nước ngoài nên mình để ý là con tự phân vùng ngôn ngữ rất tốt vì cả ba mẹ và mọi người xung quanh đều giao tiếp với bé trong ngữ cảnh tự nhiên vì vậy bé hiểu và dùng ngôn ngữ rất chính xác. Với ông bà, người giúp việc hay cô giáo người Việt bé chỉ nói tiếng Việt, ko loạn ngôn, với ba và gia đình bên nội thì chỉ nói tiếng Anh ( từ nào ko biết thì bé ko nói, chứ ko dùng từ tiếng Việt để thay thế).
Nếu bố mẹ ko biết tiếng Anh thì cho con đi học sớm là hơi khó vì bé ko có điều kiện để kết nối ngôn ngữ mới với hoàn cảnh, môi trường vì vậy ứng dụng sẽ ko thực tế. Còn nếu ba hoặc mẹ biết tiếng Anh thì trao đổi nói chuyện với con bằng tiếng Anh từ sớm cũng giúp trẻ tiếp thu sớm hơn ( nhưng fai là thường xuyên và có hoàn cảnh thực tế). Giao tiếp là phải từ 2 phía và trong ngữ cảnh thì ngôn ngữ của bé sẽ phát triển tự nhiên ( giống tiếng mẹ đẻ thôi, ng nhà ko nói chuyện với bé thì tiếng Việt của mấy bé chưa chắc rành nữa)
Ý của bạn chắc giống ý anh subaru.

Tập Lái
24/1/18
3
179
48
40
Ý của bạn chắc giống ý anh subaru.
Chắc là có í giống. Mình thì thấy quan trọng ba mẹ có chịu giành thời gian cho con hay ko, có chịu cùng con học hay ko, nhiều người chỉ muốn con mình nói tiếng Anh trong khi bản thân ko chịu trau dồi thì ép con học cho sớm cũng chẳng để làm gì. Con nói được tiếng Anh mà ba mẹ ko hiểu thì về nó chửi thề cũng biết đường đâu mà sửa.

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.469
113
Chắc là có í giống. Mình thì thấy quan trọng ba mẹ có chịu giành thời gian cho con hay ko, có chịu cùng con học hay ko, nhiều người chỉ muốn con mình nói tiếng Anh trong khi bản thân ko chịu trau dồi thì ép con học cho sớm cũng chẳng để làm gì. Con nói được tiếng Anh mà ba mẹ ko hiểu thì về nó chửi thề cũng biết đường đâu mà sửa.
Mình nói tiếng Anh dở quá có nên nói với con ko? Vì hồi nhỏ mìh học tiếng A do gv Việt dạy nên nói dở theo (ngôn ngữ là bắt chước mà)

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.469
113
E nghĩ 8t, lớp 3, rành tiếng việt, av thì phải nghe-nói-đọc-viết mới nhớ từ và ráp câu, còn nhỏ quá đa số học vẹt....
Học tiếng Việt chẳng phải cũng là học vẹt sao?

Hạng D
29/3/17
1.405
11.284
113
Học tiếng Việt chẳng phải cũng là học vẹt sao?
Nó o rành tiếng việt nó rất sợ viết chữ, khoá đầu ở trung tâm vừa học vừa chơi đứa nào cũng khoái, càng lên cao thì phải học ráp câu, ngữ pháp...nên o viết được thì o ráp câu và ngữ pháp được nên nhìu đứa đuối....

Hạng D
29/3/17
1.405
11.284
113
Cái cần là học vẹt đó anh . Anh đợi 8 tuổi rồi mới học thì muộn mất rồi.
Con mình 6t vô lớp 1 bắt đầu học, giờ càng lên cao đụng ngữ pháp thấy học cũng đuối...nên mình rút ra kn là lớp 3 hãy cho các bé học thì tiếp thu tốt hơn...còn học sớm quá thì chỉ được cái ưu là cho tiếp xúc gvnn thường xuyên để các bé sau này tự tin...chứ hiệu quả cũng o cao và hơi phí tiền...

Hạng B2
5/3/17
397
1.754
93
Con mình năm nay 4 tuổi, có nên cho đi học anh văn chưa các anh?
Con em học từ năm 3 tuổi, chủ yếu nhận dạng hình ảnh và bài hát. Đứa cháu năm nay 4,5 tuổi nó nói tiếng A nhiều hơn tiếng Việt.

Tập Lái
8/12/15
40
2.179
83
quận 6 Hồ Chí Minh
Học tiếng anh cũng giống như học ăn học nói tiếng việt, học đi học đứng học bò...khi cho con em tiếp xúc sớm thì tiếng anh nó trở thành 1 phần trong cuộc sống, là 1 cái gì đó gắn liền với sự phát triển của 1 đứa trẻ. Tiếp xúc sớm thì tiếng anh nó trở nên hiển nhiên, gần gũi với trẻ, nhờ đó mà tiếng anh ko còn là 1 ngoại ngữ nữa. Cho trẻ học sớm (khoảng 3t) là để được như vậy.

Còn việc trẻ học sớm chỉ là học vẹt, rồi vài năm sau học ngữ pháp yếu hay như thế nào cũng không quá quan trọng, quan trọng là mình hình thành tư duy tiếng anh từ nhỏ, trẻ sẽ dễ tiếp thu sau này. Nếu bé vẫn học yếu tiếng anh cũng không sao vì học tiếng việt vẫn học yếu như thường chứ ko phải riêng tiếng anh, ko phải bé nào tiếp xúc sớm đều học giỏi tiếng anh, tiếp xúc sớm để nó thành cái nếp, thói quen, và có sự thuận lợi trong việc học tiếng anh mà thôi.