Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
Re:Tuyệt đình đánh bóng!

hoanvitinh nói:
Các bác cho em hỏi đánh bằng cana nhẹ có làm bay màu sơn zin không ạ
tuyệt đối ko chơi cana lên sơn bác nhé, mới nhìn thì bóng, nhưng ít ngày là mờ và sơn sẽ mau bạc màu. cái này e thấy mấy chú "lái" xe máy hay dùng nhất:D

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Re:Tuyệt đình đánh bóng!

Chà công nhận nhìn cái hình khó thấy quá bác gcrt ơi. Nếu mà nặng thì em nghĩ phải xả nhám siêu mịn thì có thể cứu được ạ.
@bác PVT hân hạnh được gặp bác ạ!

Tập Lái
19/11/13
36
0
0
36
Re: Tuyệt đỉnh đánh bóng! (đã có thêm demo pp.9-10)

Bóng mượt ghê. Nhìn là mê. Chúc bác đắt show.

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113

Trc e cũng có thời gian làm sơn 2b, đánh bóng với lông cừu, hóa chất thì e dùng chủ yếu của Autocolor nhiều hơn, sonax thì đỉnh rồi nhưng khách hàng ko kham nổi chi phí. Nhiều bác nhìn thì thấy có vẻ đơn giản, ai cũng làm được nhưng thật sự là rất khó, chỉ những ai từng trong nghề hoặc làm thử qua mới biết, nhiều khi cầm máy mà ko control đc máy, để lên bề mặt ko thôi là nó đã trượt tứ tung rồi :D, bác chủ học chuyên ngành này phải ko ạ, chúc bác chủ ngày càng thành công.

Last edited by a moderator:
PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

hoangtan1312 nói:
Trc e cũng có thời gian làm sơn 2b, đánh bóng với lông cừu, hóa chất thì e dùng chủ yếu của Autocolor nhiều hơn, sonax thì đỉnh rồi nhưng khách hàng ko kham nổi chi phí. Nhiều bác nhìn thì thấy có vẻ đơn giản, ai cũng làm được nhưng thật sự là rất khó, chỉ những ai từng trong nghề hoặc làm thử qua mới biết, nhiều khi cầm máy mà ko control đc máy, để lên bề mặt ko thôi là nó đã trượt tứ tung rồi :D, bác chủ học chuyên ngành này phải ko ạ, chúc bác chủ ngày càng thành công.
Bác cứ nói quá, em đây chả liên quan gì đến kỹ thuật hay ngàng sơn nhưng em tự làm vẫn chuẩn. Em dám chắc là thợ ở những gara thường làm không bằng em, còn những chỗ chuyên đánh bóng thì em thua vì họ luyện tay nghề hàng ngày. Chủ yếu mình phải kiên trì, làm chủ cái máy, học kinh nghiệm qua những thread như thế này và tuyệt đối phải theo hướng dẫn sử dụng của từng loại hoá chất dùng. Còn ở các gara nhiều chú thợ trình độ thì chưa tới nhưng rất bảo thủ.
Bác dùng phớt lông cừu không mà không dùng phớt mut thì sau này bề mặt sơn sẽ có những vết xước, xoáy

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113

PVT nói:
Bác cứ nói quá, em đây chả liên quan gì đến kỹ thuật hay ngàng sơn nhưng em tự làm vẫn chuẩn. Em dám chắc là thợ ở những gara thường làm không bằng em, còn những chỗ chuyên đánh bóng thì em thua vì họ luyện tay nghề hàng ngày. Chủ yếu mình phải kiên trì, làm chủ cái máy, học kinh nghiệm qua những thread như thế này và tuyệt đối phải theo hướng dẫn sử dụng của từng loại hoá chất dùng. Còn ở các gara nhiều chú thợ trình độ thì chưa tới nhưng rất bảo thủ.
Bác dùng phớt lông cừu không mà không dùng phớt mut thì sau này bề mặt sơn sẽ có những vết xước, xoáy

bác nói đúng ý e rồi đó ạ, e đang muốn nói cái này đây, e cũng là dân ngoại đạo rồi mày mò làm thử và nói theo kn của mình thôi chứ e cũng ko phải trong ngành, bánh mút e cũng có xài, sau khi đánh pát trắng bằng lông cừu xog rồi mới đánh pát sữa (nhiều chỗ kiu là pát xanh???) để bóng lần cuối. Bánh lông cừu thô lắm bác, còn cà na thì e kỵ nên ko xài, cần thì mình xả nhám nhuyễn ra rồi phủ bóng 2k rồi đánh pát lại thôi

về cà na thì theo e biết thì hình như nó là 1 dạng bột cát có hạt rất mịn, trộn chung với 1 dung môi gì đó sền sệt và bay hơi được, có tác dụng gần giống như là xả nhám nhuyễn vậy, lúc trc e để riêng 1 hũ cà na nhỏ ở ngoài, ko đậy nắp, 1 thời gian lâu sau e xem lại thì sờ tay vô chỉ thấy toàn là hạt cát rất mịn, khô vì cái sền sệt kia nó bay hơi hết rồi, e mới nghiệm ra điều này. Bởi vậy đánh cà na thật ra là làm bào mòn lớp sơn gốc để mất đi những vết xước tương tự như xả nhám vậy, nếu lạm dụng quá thì sẽ bay hết lớp sơn chính và vô tới sơn lót luôn đó các bác, nên cẩn thận với cà na

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Toàn tư tưởng lớn gặp nhau ??

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa

hoangtan1312 nói:
PVT nói:

bác nói đúng ý e rồi đó ạ, e đang muốn nói cái này đây, e cũng là dân ngoại đạo rồi mày mò làm thử và nói theo kn của mình thôi chứ e cũng ko phải trong ngành, bánh mút e cũng có xài, sau khi đánh pát trắng bằng lông cừu xog rồi mới đánh pát sữa (nhiều chỗ kiu là pát xanh???) để bóng lần cuối. Bánh lông cừu thô lắm bác, còn cà na thì e kỵ nên ko xài, cần thì mình xả nhám nhuyễn ra rồi phủ bóng 2k rồi đánh pát lại thôi

về cà na thì theo e biết thì hình như nó là 1 dạng bột cát có hạt rất mịn, trộn chung với 1 dung môi gì đó sền sệt và bay hơi được, có tác dụng gần giống như là xả nhám nhuyễn vậy, lúc trc e để riêng 1 hũ cà na nhỏ ở ngoài, ko đậy nắp, 1 thời gian lâu sau e xem lại thì sờ tay vô chỉ thấy toàn là hạt cát rất mịn, khô vì cái sền sệt kia nó bay hơi hết rồi, e mới nghiệm ra điều này. Bởi vậy đánh cà na thật ra là làm bào mòn lớp sơn gốc để mất đi những vết xước tương tự như xả nhám vậy, nếu lạm dụng quá thì sẽ bay hết lớp sơn chính và vô tới sơn lót luôn đó các bác, nên cẩn thận với cà na
Thật ra thì thuốc đánh bước 1 của hầu hết các hãng đều có cát mịn hết bác ơi chứ ko riêng gì cana (e đã thử qua lyqui, sonax, exq và griot), vì cơ bản cũng như bác nói, đánh bước 1 là bước quan trọng nhất để xóa xước, nó giống như mình xả nhám cực nhuyễn nhưng mức độ vẫn còn nhẹ hơn xả nhám tay, hầu như 90% vế xước đều mất ở bước 1, trừ những vết "cứng đầu" thì mới phải xả nhám tay thôi. nói về làm mòn sơn thì thằng nào cũng mòn (đương nhiên phải mòn thì mới mất xước chứ:D) nhưng vấn đề ở đây là mòn bao nhiêu là đủ(như bác Kombat đã nói ở phần đầu), e nghĩ đây chính là sự khác biệt giữa cana và thuốc đánh bóng sơn chuyên dụng.nên e nghĩ khác nhau là do hóa chất của cana nó ko dùng để đáng bóng sơn(do nó bào mòn sơn quá nhiều, những anh kia cũng mòn nhưng vừa đủ thôi:D) chứ ko phại tại cana có cát mịn đâu bác.