Hạng B1
16/3/08
67
39
18
Em có vẻ thích bác rồi đấy, bác cho em xin địa chỉ và số phone vào box để em sắp xếp mang con vợ của em đến nhờ bác tút tát lại tí. Thks bác

Hạng B2
22/2/13
139
218
43
Kết quả của nghiên cứu đánh bóng xe, hết lớp 2K tới sơn luôn rồi

Và thủ phạm là đây, do mút quá cứng ....mà mình lại muốn xóa vết xướt hơi sâu

không có bài học nào là cho không mình hết
Em đã học được một bài học giống bác vào ngày hôm qua, đánh bóng hết xe, còn mỗi cánh cửa màu trắng của em bị một đốm xám do xóa vết xước sâu ...hichic

Attachments

Hạng B2
25/7/12
129
107
43
Bác Kombat cho em hỏi là mua miếng pad đánh bóng có cần lưu ý gì không bác? Em thấy miếng pad 3M giá tới 300K-400K một miếng lận trong khi trên eBay thì nhiều giá lắm. Ngoài ra có lưu ý trong việc bảo quản miếng pad ko bác?

Tập Lái
1/10/15
6
4
3
39
Bác Kompart cho e xin sdt vô inbox để e nhờ bác xếp cho e cái hẹn oánh bóng vợ 2.thanks bác

Hạng B2
10/9/15
193
146
43
36
Kính thưa các bác, em cũng muốn oánh bóng như vậy, ngặt nỗi trình kém, muốn kiếm cái máy đánh bóng DA nào ngon bổ rẻ làm cho an toàn, các bác nào biết chỉ em mua với, chứ vật liệu thì có mà máy móc thì không thế này chán lắm các bác ạ

Hạng B2
15/3/12
138
104
43
Re:Tuyệt đình đánh bóng!

Chào các bác, mấy tuần trước em đã quyết định đi làm full detail cho em Su su vừa lấy (Suabru Impreza WRX Sti, em sẽ gọi nó là Susu cho nhanh :D)

Xe thì tình trang là Showroom condition, nhưng các bác cũng biết là xe mình từ khi sản xuất đến khi về tới tay mình là cả một quá trình dài, điều này thậm chí còn phụ thuộc vào chế độ bảo quản của showroom nữa. Nếu xe trong nước thì khi sản xuất ra sẽ lưu kho bãi sau đó vận chuyển về showroom. Nếu xe nhập thì nó cũng phải về showroom từ nhà máy sau đó lại lênh đênh trên biển hoặc giàu thì đi máy bay và tiếp tục lưu kho ở cảng trước khi nhập vào Vn.

Các quá trình lưu kho vận chuyển dưới thời tiết thay đổi, môi trường thay đổi (muối biển, khô, lạnh, nóng ẩm) cũng ảnh hưởng ít nhiều đến xe.
Về đến showroom thì nằm trong phòng lạnh (số ít xe thôi), thì được các nhân viên tích cực chăm sóc bằng...chổi lông gà hoặc khăn khô lau bụi :D

Thậm chí hôm đi Sn OS vừa rồi, em thấy Audi trưng bày xe ở khu vực gần sân khấu, do ngoài trời xe có một lớp bụi rất dễ thấy, sau đó em thấy nhân viên Audi ra lau xe. Em nghía qua coi và có nói: "chà anh lau vậy trầy xe hết". Anh ý liếc em, nhìn nhìn chả thèm nói gì, vẻ mặt thì giống như là: "biết éo gì mà nói :D", chắc anh ý nghĩ là khăn anh ấy lau là khăn da mềm nên pro rồi :D Quét phát nào lên đen kít cái khăn phát đó :D

Sau khi anh ấy đi thì em soi đèn nhanh ngay nắp capo coi trầy ko? thì thấy cũng xước nhưng ít, chứng tỏ sơn Audi cũng khá cứng.

Thoi quay trở lại...

Do đó nếu bác nào hỏi em xe mới có cần đánh bóng ko? thì theo ý kiến cá nhân của em là có, không chỉ làm sạch những vết bụi, trầy, ố mà còn tạo một lớp bảo vệ bề mặt sơn tốt hơn bằng những loại wax hoặc nano chuyên dụng.

Đối với những xe mới, xước do nhân viên showroom, hoặc rửa xe trong hãng là khó tránh khỏi. Do đó mình chỉ cần sử dụng chất đánh bóng loại nhẹ để xử lý những vệt xước đó. Chủ yếu là chuẩn bị bề mặt hoàn thiện để wax bảo vệ lên cho đẹp.

Do xe em nằm xưởng cũng hơi lâu cho nên sau khi kiểm tra bề mặt sơn thì em quyết định dùng clay để tẩy những chất bám dính trên bề mặt như vết ố do nước mưa khô lại, bụi sơn, nhựa đường. Sờ tay cứ nhám nhám. :D

Làm full detai thì khá mệt :D: Đầu tiên là làm sạch, xử lý nội thất, diện khuẩn v.v..., sau đó xử lý bề mặt sơn, sau đó làm sạch và chăm sóc khoang máy, phủ chất bảo vệ khoang máy, cao su. Tiếp theo là đánh bóng kính, sau đó làm sạch 4 cái mâm, hốc bánh, làm sạch những khe, kẽ hở trên toàn thân xe. Cuối cùng là wax bảo vệ bề mặt sơn. Các công đoạn này nếu 1 người làm thì có thể mất 4-7 ngày tuỳ điều kiện xe!

Bắt đầu nào.... :D

Làm sạch, khử khuẩn và chăm sóc nội thất:

Cái này rất quan trọng, vì hằng ngày mình lái xe là mình tiếp xúc với phần nội thất nhiều nhất. Cho nên để nó sạch sẽ thì mình cũng thấy thoải mái hơn. Thêm nữa là dàn ngoài các bác có thể sơn lại chứ nội thất rất khó làm lại.
Nhìn bằng mắt thường thì khó thấy nội thất của mình sạch hay dơ, nhất là cái ghế. Đây là cách kiểm tra. Xịt một ít chất làm sạch nội thất vào khăn giấy dai hoặc khăn, lau vào bề mặt muốn kiểm tra, nhìn trên khăn giấy hoặc khăn vải sẽ thấy ngay!

Tuyệt đỉnh đánh bóng! ( page 9-10, chăm sóc toàn phần trang 24)

Chi tiết là chi tiết tới cỡ nào? tạm tạm thế này thôi ạ.. :D

Cái thảm làm sạch nhìn dày và êm mịn lắm

Chai khử khử khuẩn máy lạnh này hay. Thường thì hay dùng mấy chai xịt vào máy lạnh nhưng em thấy xịt vào nó ướt trong đó rồi nó đóng bụi, ẩm chả hay ho gì. Chai này mình để nó xì 15 phút, bật máy lạnh hết cỡ, đóng kín xe cho nó diệt khuẩn. sau đó mở cửa xe thông thoáng khí là ok. Mùi rất dễ chịu. mát mát :D

Chụp tấm này xong em ho sặc sụa vì hít phải nó một ít :D

Tạm coi như xong phần nội thất, hình em lấy tiêu biểu thôi chứ 2 người làm hơn 8 tiếng đồng hồ đấy các bác!!

Thảm sàn sạch và mịn.

Thanh ray trươt ghế trước này

xong phần nội thất....còn tiếp :D

Trông như mới, thích thật, nhưng chắc mất nhiều thời gian quá.

• Like
Reactions: nemohappi
Hạng B2
12/5/14
157
97
43
Detailing Vietnam
detailing.vn
Kính thưa các bác, em cũng muốn oánh bóng như vậy, ngặt nỗi trình kém, muốn kiếm cái máy đánh bóng DA nào ngon bổ rẻ làm cho an toàn, các bác nào biết chỉ em mua với, chứ vật liệu thì có mà máy móc thì không thế này chán lắm các bác ạ
Rupes 15 hoặc 21