Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
5.000
113
kebab nói:
Bác Ka trả lời 3 câu hỏi của em đê...

E đang busy...
bác coi tạm cái này trước rồi trưa tranh luận tiếp.

(từ phút 3:30):
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=nWhpb7nU0mU[/tube]

Chậm nhất đến trưa mai em với bác phải làm rõ ai đúng ai sai.. để còn tâp trung chặng tới nữa ;)

Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
5.000
113
kebab nói:
Với kết luận là nếu box Massa cũng lúc với Alonso thì chỉ từ hoà đến thiệt của bác thì xin hỏi:
1. box sau 1 lap thì Massa ra sau Webber, box cùng với Alonso thì tệ nhất vẫn là sau Webber nếu như tính toán của bác đúng...có đúng không ạ? <span style=""color: #ff0000;"">không đúng, Nếu tính toán của em đúng thì trường hợp tốt nhất mới ra sau Webber (chứ không phải tệ nhất), mà khả năng này thấp.</span>
2. nếu box cùng lúc và tính toán của em đúng thì Massa sẽ trên Webber...có đúng không ạ? <span style=""color: #ff0000;"">Em đang cố gắng chứng minh bác đang tinh toán sai .</span>
3. nếu cả 1 và 2 đúng thì có thể kết luận Massa chỉ từ hoà đến hơn nếu box cùng lúc với Alonso...đúng không ạ? <span style=""color: #ff0000;"">vì 1 & 2 không đúng nên 3 sai.</span>

Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
5.000
113
Bây giờ để ngắn gọn tranh luận em tóm lại thế này:
Cách 1: Lấy thời điểm Alo bắt đầu rời box là mốc thời gian
massa sẽ chậm hơn 1 + 2.6 + 2 = 5.6s như em đã giải thích,
đây là cách của em, nếu bác thấy sai thì phản biện

Cách 2: cách của bác:
Massa chỉ chậm hơn Alo 3.21s mà thôi
Em nói tính vậy là sai vì theo cách này trong trường hợp khoảng cách trước khi pit nhỏ (1.39s) thì phải cộng thêm thời gian 1.39s và 1s (đã giải thích) vào nữa thì vẫn phải ra kết quả tương đương cách 1.

Vậy em hỏi bác ngắn gọn bác:
Bác bỏ 1s: vì nó không tồn tại?
Bỏ 1.39s: vì sao?

Mời bác phản biện :D

để em hiền
1/4/05
3.801
94.009
113
Bác Kebab này "lì" thật, em chỉ tính thế này nếu Mas pit cùng Alo có nghĩa là Mas phải thắng xe đứng yên để chờ Alo được móc lốp vì khoảng cách của Mas và Alo dưới 2s, sau khi Alo rời đi Mas tốn ít nhất 1s vô vị trí (chắc phải hơn vì phải đề pa xe lại từ vị trí đứng yên chứ không ập vô đc luôn như Ros), mất thêm 2s để team lấy lốp ra ( lúc này 2 xe đang nối đuôi nhau vậy thằng móc lốp sau bên trái cất lốp vô, rồi thằng khác lấy lốp ra đứng đợi sẵn bằng niềm tin à), thêm 3s để móc lốp vậy ra pit sau Alo 6s. Em thấy bác Ka tính đúng rồi.

Ka nói:
kebab nói:
Với kết luận là nếu box Massa cũng lúc với Alonso thì chỉ từ hoà đến thiệt của bác thì xin hỏi:
1. box sau 1 lap thì Massa ra sau Webber, box cùng với Alonso thì tệ nhất vẫn là sau Webber nếu như tính toán của bác đúng...có đúng không ạ? <span style=""color: #ff0000;"">không đúng, Nếu tính toán của em đúng thì trường hợp tốt nhất mới ra sau Webber (chứ không phải tệ nhất), mà khả năng này thấp.</span>
2. nếu box cùng lúc và tính toán của em đúng thì Massa sẽ trên Webber...có đúng không ạ? <span style=""color: #ff0000;"">Em đang cố gắng chứng minh bác đang tinh toán sai .</span>
3. nếu cả 1 và 2 đúng thì có thể kết luận Massa chỉ từ hoà đến hơn nếu box cùng lúc với Alonso...đúng không ạ? <span style=""color: #ff0000;"">vì 1 & 2 không đúng nên 3 sai.</span>
1. Sao lại không đúng? Tệ nhất hay tốt nhất thì cũng vẫn sau Webber vì nếu bác quay lại trang 12 và tham khảo chính cái bảng Race History Chart của bác sẽ thấy chiếc chạy ngay sau Webber ơr lap 7 (sau khi Massa pit xong) là xe số 9 chạy sau xe Webber hơn 2 giây.
2. Tạm chưa nói đến chuyện ai tính toán sai thì ở câu số 2 thì tệ nhất vẫn là Massa sau Webber...mà khi đó thì kết quả chung cuộc vẫn là sau Webber -> hòa. Nếu em tính đúng thì sẽ trên Webber -> thắng. Em đã và đang chứng minh bác tính double phần pit service time của Massa dẫn đến con số tổng không đúng.
3. Dù cả 1 và 2 có không đúng thì như nói ở ngay phía trên thì tệ nhất chung cuộc vẫn chỉ là sau Webber (chung cuộc là hòa) thì câu số 3 này sao sai được!?

:D
(em sửa lại chính tả 1 chút :D)

Last edited by a moderator:
Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
5.000
113
Bác đừng lái vấn đề như vậy, em đang nói với bác về định lượng chứ không phải định tính.
Nếu về định tính thì em chỉ nói thế này:
- Mass box sau 1 lap, ra sau webber
- Mas box trước 1 lap, Lý Tưởng nhất cũng ra sau Webber.
Thì Fer box Mas sau 1 lap là đúng... nó ngược với comment của bác.

em không muốn đánh đồng chuyện này chuyên kia. kỹ thuật thì phải chuẩn bác ạ.
trở lại vấn đề em hỏi đi :D

chuongmed nói:
Bác Kebab này "lì" thật, em chỉ tính thế này nếu Mas pit cùng Alo có nghĩa là Mas phải thắng xe đứng yên để chờ Alo được móc lốp vì khoảng cách của Mas và Alo dưới 2s, sau khi Alo rời đi Mas tốn ít nhất 1s vô vị trí (chắc phải hơn vì phải đề pa xe lại từ vị trí đứng yên chứ không ập vô đc luôn như Ros), mất thêm 2s để team lấy lốp ra ( lúc này 2 xe đang nối đuôi nhau vậy thằng móc lốp sau bên trái cất lốp vô, rồi thằng khác lấy lốp ra đứng đợi sẵn bằng niềm tin à), thêm 3s để móc lốp vậy ra pit sau Alo 6s. Em thấy bác Ka tính đúng rồi.
Bác chuongmed có hiểu rõ vấn đề em đang tranh luận với bác Ka ở đây là gì không ạ?

Vì bác đi ra vấn đề khác nên xin được hầu bác: Về phần bác nói, thứ nhất có lẽ bác chưa được xem qua tình hống thay lốp cùng lúc 2 xe nào thì phải bởi sẽ không có động tác chạy đi cất cái lốp mới thay của xe trước ra như bác nói đâu ạ. Lốp mới thay sẽ được để ngay đằng sau lưng tay wheelgun. Bác không tin em thì xem cái video bác Ka post ạ, từ đoạn 3:44 lúc Merc pit 2 xe. Thứ hai lốp của xe thứ 2 đã được chuẩn bị sẵn, tay thay lốp xe trước xong chỉ việc quay sang bên lấy cái lốp mới cho xe sau đã được để sẵn thôi ạ. Bác lưu ý là mỗi lốp có 3 người thay: Wheelgun, tháo lốp cũ, thay lốp mới. Nếu như nó "khó và lâu" như vậy thì bác giải thích sao chuyện Merc pit cả LH và Rosberg cùng lúc nhưng cả 2 xe đều có pit service time là 3.3 giây?

Ka nói:
Bác đừng lái vấn đề như vậy, em đang nói với bác về định lượng chứ không phải định tính.
Nếu về định tính thì em chỉ nói thế này:
Thì Fer box Mas sau 1 lap là đúng... nó ngược với comment của bác.

em không muốn đánh đồng chuyện này chuyên kia. kỹ thuật thì phải chuẩn bác ạ.
trở lại vấn đề em hỏi đi :D
Bác nói vậy là không công bằng rồi. Em từ đầu tới giờ chưa hề lái vấn đề đi đâu hết. Tất cả vẫn là Massa chỉ từ hòa đến thắng nếu Ferrari dám pit 2 xe cùng lúc và em tiếc là Ferrari đã không dám liều làm vậy. Đây là lần thứ mấy em nhắc lại cái này rồi em cũng chả nhớ nữa vì nhiều quá...:D

Bác nói nó ngược với comment của em ở chỗ nào? Đánh đồng chuyện nọ với chuyện kia là chuyện nào? Bác nói thì cung nên nói cho rõ không lại thành không chuẩn. Từ đầu đên giờ em luôn là người bán vấn đề nhất nên không rõ phải trở lại câu hỏi của bác ra sao vì tất cả câu hỏi bác đưa ra (nếu có) em đều trả lời đầy đủ.
Ka nói:
Theo em bác là người vẫn chưa đi vào câu hỏi chính của em rằng em nói "Massa chỉ từ hòa đến thắng nếu Ferrari dám pit 2 xe cùng lúc". Vậy như câu trên bác nói dù là định tính thì nó cũng đã chỉ ra rằng trường hợp tệ nhất hay lý tưởng nhất theo cách tính của em hay của bác thì Massa cũng vấn ở sau Webber và không thua thiệt gì hơn -> hòa.

Về định tính thì dù em có gào lên là bác tính sai hay ngược lại bác có mắng em là tính lộn thì cũng chỉ là ý kiến 1 chiều vì em cũng chưa thuyết phục được bác và bác cũng chưa thuyết phục được em về kết quả tính của mình và dù có ai đúng đi nữa thì em cũng đã chỉ ra rồi...rằng Massa tệ nhất vẫn là sau Webber nên vẫn là hòa chứ không tệ hơn được nữa.