Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
4.999
113
Lucastoni nói:
vấn đề này em nghĩ bác Bab và bác Ka vẽ ra cái vectơ thời gian pit của Alo với Mas theo quan điểm của mình rồi so lại với nhau sẽ thấy ngay thôi chứ gõ phím đôi khi không rõ hết ý...

thì em tính như vậy và ra kết quả là 5.6s.
Bác ấy chỉ chấp nhận 3.21s, vì không consider gap trước khi pit và thời gian vào box trễ của Massa

Riêng vụ thời gian vào box trễ... có một VD sinh động:
Ham và Nico cùng có service time là 3.3s
Vậy mà total pit stop time của Ham là 20,379s; Nico là 22,299s - Chậm gần 2s, trong khi gap của hai anh ấy là khoảng 4s trước khi pit :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/7/11
1.302
240
83
60
Các bác tranh luận “sôi” quá em lục lại vài thông tin:
Trước khi thay lốp, Mas sau Alo 1.513s

Nếu Mas stop cùng Alo thì chắc chắn phải ra sau Rai vì Rai vào pit cùng lúc và Mas phải chờ

Xem lại positions sau khi Alo thay lốp

nếu theo các bác, Mas phải đợi 2 s, như vậy gap cua Mas = Alo+1.513+2= 16.086+3.513= 19.599. Như vậy với mọi chuyện lý tưởng nhất, mas cũng chi đứng trước Web mà thôi. Trên thực tế mas vào pít sau nhưng pit time là 20.753, cao hơn giả thuyết.

Theo em thì nếu Mas pit cùng Alo sẽ rủi ro cao hơn, vì service phải làm cú “đúp” nên có thể sơ suất, hậu quả khó lường.

Như bác cauthidekhonggi thì ngon nhất là Massa trên Webber, cái này em cũng đã nói đến và đây chính là cốt lõi của vấn đề. Chỉ cần hơn Webber là thắng rồi còn nếu có ra sau Webber đi nữa thì kết quả cũng tương tự như trường hợp pit sau đó 1 lap (thực tế) và đây chính là lý do để em cho rằng việc pit Massa cùng lúc là lựa chọn từ hòa đến thắng.

Quay lại phần bác Ka nói ở trên:

Vậy mà total pit stop time của Ham là 20,379s; Nico là 22,299s - Chậm gần 2s, trong khi gap của hai anh ấy là khoảng 4s trước khi pit
Chính cái 2 giây đó là thời gian chờ để có bộ lốp mới và trong tính toán của em đã có con số này. Rosberg không phải đợi nên sự khác biệt chỉ là 2 giây. Massa phải đợi nên sự khác biệt này phải cộng thêm thời gian Massa đợi mà theo như bác đã đồng ý với em là 1.21 nữa thì nó ra chính xác 3.21 luôn đó bác.

Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
4.999
113
@cauthidekhonggia:
Time gap thể hiện trên màn hình TV được ghi tại điểm start/finish (điểm cuối sector 3) sau mỗi lap.
Trong khi Pit stop time lại tính từ điểm hạn chế tốc độ (100 km/g) đến hết điểm hạn chế tốc độ - Nằm trước ..... và sau start/ finish dóng phương ngang.
Do đó nếu hai ông cùng Pit, Gap cuối vòng trước chưa chắc là gap khi đến đầu Pit, tương tự với gap điểm cuối pit so với gap 1 vòng sau đó.

Hơi đau đầu...

Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
4.999
113
kebab nói:
Quay lại phần bác Ka nói ở trên:

Vậy mà total pit stop time của Ham là 20,379s; Nico là 22,299s - Chậm gần 2s, trong khi gap của hai anh ấy là khoảng 4s trước khi pit
Chính cái 2 giây đó là thời gian chờ để có bộ lốp mới và trong tính toán của em đã có con số này. Rosberg không phải đợi nên sự khác biệt chỉ là 2 giây. Massa phải đợi nên sự khác biệt này phải cộng thêm thời gian Massa đợi mà theo như bác đã đồng ý với em là 1.21 nữa thì nó ra chính xác 3.21 luôn đó bác.

Em không nghĩ vậy:
Thời gian Pit = thời gian từ đầu Pit đến Box + Service time + Thời gian từ box đến hết Pit,
Hai cái sau của Ham và Nico giống nhau thì 2s chậm phải nằm ở cái đầu tiên chứ?
Rõ ràng Nico phải chờ trước box hoặc chạy vào box chậm hơn.
Vì thời gian Service của Ham và Nico quá dài 3.3s/em, và thời gian chờ của Nico 2s nên nó cover luôn tg mang lốp mới ra cho Nico rồi ;)

Nói tiếp về vụ này: trước khi Pit khoảng cách 4s, Nico pit nhiều hơn 2s, do đó Nico ra sau Ham 6s, bác có thể coi lại Clip em post và lấy đồng hồ bấm.

Giờ em hỏi bác theo thực tế:
Theo lập luận của Bác là Alo sẽ chỉ hơn Mass 3.21s sau Pit.
Vậy tại sao Ham hơn Nico tới 4s trước Pit mà Nico vẫn bị delay thêm 2s sau Pit?
Bác có thể nói Ham mất đến 3.3s, nhưng 4s - (3.3s - 2.6s) = 3.3s vẫn lớn hơn 3.21s của bác ?:D

Ps: em đang cố chứng minh bác sai nên bác cố đọc hết giúp em. thanks

Vì bác chỉ cố chứng mình em sai nên đã mất đi sự kiên nhẫn khi đọc những điều em viết. Nó cũng như ông quan tòa xử án ý, một khi đã nghĩ là tay kia phạm tội thì phán quyết của ông ta không còn minh mẫn nữa.

Tất cả những điều cần trả lời cho câu hỏi "thực tế" của bác thì em đã trả lời nhiều hơn 1 lần rồi, xin đừng bắt em lặp lại câu trả lời nữa vì bác có hỏi nữa thì câu trả lời của em cũng vẫn vậy thôi ạ.

Tập Lái
16/4/13
7
0
1
kebab nói:
Alonso pit lần đầu ơ lap 6 mất 19.719 giây, nhanh nhất trong số tất cả các tay đua của lần pit đầu tiên. Khoảng cách giữa Alonso và Massa trước khi pit là 1.39 giây, nên công thời gian Massa nếu có phải đợi là 2.6 (pit service time) - 1.39 = 1.21 giây. Em cộng cả thời gian bê bộ lốp mới ra (thường là đặt sẵn rồi) hẳn 2 giây đi thì hắn mất 3.21 giây. Trên thực tế khi Merc pit cho cả LH lẫn NR thì 3 tay này có thời gian pit service giống nhau là 3.3 giây nên em cho răng khả năng cao là Ferrari vẫn có thể pit Massa nhanh như pit Alonso.

Khi đó tổng thời gian pit của Massa sẽ là 19.719 (Alonso pit time) + 3 giây = 22.719 giây. Khi đó Massa sẽ ra ngay sau xe số 10 (LH) do xe số 16 (Maldonado) pit ở lap 7 còn xe số 7 (Kimi) cách Alonso những 3.865 giây.

Anything was possible

:D
Sau khi đọc xong tất cả các phân tích của các bác và sau khi bỏ giấy tờ ra vẽ biểu đồ cũng như một số hành động chi tiết tỉ mỉ khác, mình đã rút ra kết luận là bác Kebab nói đúng. :D. Câu trả lời này của Bác Kebab là rõ ràng nhất rồi.
Còn bác Ka hỏi pit service time của Massa đâu thì trả lời bác là trong 19.719 s của Alo rồi. Cái chúng ta cần phải tính là thời gian trễ
Time Massa = Time Alo + Time trễ
Em chỉ đính chính một tí ở chỗ bôi đen là 19.719 + 3.21 s = 22.929s bác Bab à
P/s: Thời gian các bác bảo là Massa phải khởi động chạy vào vị trị trễ ... nó trùng vào thời gian bê lốp ra rồi (chặng nhẽ lúc Massa chạy vào bọn nó lại đứng chơi à) nên nếu tính 2s bê lốp thì thôi không nói tới cái thời gian khởi động... vv nữa nhé các bác.

Hạng D
30/7/11
1.302
240
83
60
Ka nói:
@cauthidekhonggia:
Time gap thể hiện trên màn hình TV được ghi tại điểm start/finish (điểm cuối sector 3) sau mỗi lap.
Trong khi Pit stop time lại tính từ điểm hạn chế tốc độ (100 km/g) đến hết điểm hạn chế tốc độ - Nằm trước ..... và sau start/ finish dóng phương ngang.
Do đó nếu hai ông cùng Pit, Gap cuối vòng trước chưa chắc là gap khi đến đầu Pit, tương tự với gap điểm cuối pit so với gap 1 vòng sau đó.
Hơi đau đầu...
Phép thử của em là lấy Alo làm "mốc" để tính cho Mas và đã cho điều kiện là mọi chuyện liên quan đến pit stop của Mas bằng Alô, duy nhất khác là có thêm 2s phải chờ, vậy thì pit time không còn là yếu tố phải bàn. nói chung là sự so sánh tương đối thôi chứ muốn chính xác thì phải "chẻ" nhiều thông tin nữa. Ví dụ phại có gaps của Alo-Mas-Raik tại thời điểm Alo rẽ vào pit thì mới xác định chính xác hơn giả thuyết Mas vào cùng Alo.... cũng hơi "ong thủ" đấy. Thôi em thư giãn cho khỏe.

Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
4.999
113
NguyenAnDuong nói:
kebab nói:
Alonso pit lần đầu ơ lap 6 mất 19.719 giây, nhanh nhất trong số tất cả các tay đua của lần pit đầu tiên. Khoảng cách giữa Alonso và Massa trước khi pit là 1.39 giây, nên công thời gian Massa nếu có phải đợi là 2.6 (pit service time) - 1.39 = 1.21 giây. Em cộng cả thời gian bê bộ lốp mới ra (thường là đặt sẵn rồi) hẳn 2 giây đi thì hắn mất 3.21 giây. Trên thực tế khi Merc pit cho cả LH lẫn NR thì 3 tay này có thời gian pit service giống nhau là 3.3 giây nên em cho răng khả năng cao là Ferrari vẫn có thể pit Massa nhanh như pit Alonso.

Khi đó tổng thời gian pit của Massa sẽ là 19.719 (Alonso pit time) + 3 giây = 22.719 giây. Khi đó Massa sẽ ra ngay sau xe số 10 (LH) do xe số 16 (Maldonado) pit ở lap 7 còn xe số 7 (Kimi) cách Alonso những 3.865 giây.

Anything was possible

:D
Sau khi đọc xong tất cả các phân tích của các bác và sau khi bỏ giấy tờ ra vẽ biểu đồ cũng như một số hành động chi tiết tỉ mỉ khác, mình đã rút ra kết luận là bác Kebab nói đúng. :D. Câu trả lời này của Bác Kebab là rõ ràng nhất rồi.
Còn bác Ka hỏi pit service time của Massa đâu thì trả lời bác là trong 19.719 s của Alo rồi. Cái chúng ta cần phải tính là thời gian trễ
Time Massa = Time Alo + Time trễ
Em chỉ đính chính một tí ở chỗ bôi đen là <span style=""color: #000000; background-color: #ffff00;"">19.719 + 3.21 s = 22.929s </span>bác Bab à
P/s: Thời gian các bác bảo là Massa phải khởi động chạy vào vị trị trễ ... nó trùng vào thời gian bê lốp ra rồi (chặng nhẽ lúc Massa chạy vào bọn nó lại đứng chơi à) nên nếu tính 2s bê lốp thì thôi không nói tới cái thời gian khởi động... vv nữa nhé các bác.

Vậy em hỏi bác:
Nico pit nhiều hơn Ham 2s, tại sao, gap hai bạn ấy sau Pit lại là 6s mà không phải 2s?
Cái đó là tổng thời gian Pit chứ không phải là Gap với ông dẫn đầu khi trở lại đường đua bác ạ.

Last edited by a moderator: