Cảnh Báo Ức chế trên QL 20

Hạng C
31/7/06
582
460
63
Quận 2
www.balloningmedia.com.vn
Vừa đi vừa làm thơ hay đọc kinh cầu nguyện (LĐO)
Hạn chế tốc độ xe vận tải, xe khách như hiện nay thì chẳng khác gì súng bắn tốc độ đang bắn vào cỗ xe kinh tế của đất nước. “Nếu làm đường đi 30 – 40 km/giờ thì đi đường đất chứ làm đường nhựa làm gì?", đại biểu Trần Du Lịch đã nói như vậy trong phiên chất vấn Bộ trưởng Bộ Giao thông Vận tải Đinh La Thăng. Ông Trần Du Lịch nói có vẻ “sốc” nhưng đúng bản chất của vấn đề. Đi trên quốc lộ của Việt Nam rất ức chế, quá nhiều biển báo, xe chạy như rùa. Quốc lộ mà xe bò như đàn bò thì thà đi xe bò còn hơn. Các nhà nhà khoa học chế tạo ra chiếc xe để chạy với tốc độ cao, tiết kiệm thời gian vận chuyển hàng hóa và hành khách, cũng có nghĩa là làm ra lợi ích cho xã hội. Một chiếc xe có vận tốc tối đa khoảng 200 km/giờ, nhưng người Việt Nam chỉ khai thác được ¼ sức máy thì quá lãng phí. Hàng hóa vận chuyển trên chiếc xe chạy như rùa bò thì sẽ mất sức cạnh tranh, chuyện đó không cần học cũng hiểu. Lý thuyết đưa ra để biện minh cho việc đặt nhiều biển báo đi kèm với súng bắn tốc độ là để hạn chế tai nạn giao thông. Nhưng có một thuyết khác, ở các nước, súng bắn tốc độ để bắn vào những chiếc xe chạy vượt lên 120 – 150 km/h. Họ không dùng súng bắn tốc độ để bắn vào cỗ xe có tốc độ rùa bò. Hệ thống hạ tầng giao thông kém, bắt buộc phải hạn chế tốc độ xe vận tải, xe khách như hiện nay, thì chẳng khác gì súng bắn tốc độ đang bắn vào cỗ xe kinh tế của đất nước. Trả lời trước diễn đàn Quốc hội, Bộ trưởng Đinh La Thăng ghi nhận những ý kiến từ các đại biểu, nhưng cũng tự tin để khẳng định sự thay đổi hệ thống giao thông Việt Nam trong một tương lai gần. Đại biểu Quốc hội và cử tri nghe rất rõ Bộ trưởng Thăng hứa sẽ hoàn thành việc sửa chữa, mở rộng quốc lộ 1A vào năm 2020, và cam kết có thể sớm hơn 2 năm. Nếu được như vậy thì chắc chắn Tiến sĩ Trần Du Lịch sẽ không đến nỗi bức xúc thốt lên thà đi đường đất còn hơn. Đó là chưa kể, nếu như sáng kiến “bán đường cao tốc” để lấy tiền xây đường cao tốc của Bộ Giao thông Vận tải được thực hiện thành công, thì các con đường cao tốc sẽ hình thành nhanh chóng. Lúc đó, súng bắn tốc độ không sử dụng để bắn những chiếc xe chạy như rùa bò. Trả lời chất vấn, Bộ trưởng Thăng nói một ý vui là đi trên đường cao tốc Hà Nội – Lào Cai bây giờ thật vi vu, có thể nghe nhạc, làm thơ. Ý ông Thăng muốn nói là đường đi êm, phong cảnh đẹp và an toàn. Mong rằng Bộ giao thông Vận tải sẽ làm đường nhiều con đường tuyệt vời như thế để đất nước mình có thêm nhiều nhà thơ. Còn hiện nay, báo cáo Bộ trưởng Thăng, dân Việt Nam thích đi chùa cúng kiếng và tu hành nhiều hơn. Bởi vì, mỗi khi ra đường, không phải vừa đi vừa làm thơ mà vừa đi vừa đọc kinh cầu nguyện.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
18/7/04
1.324
2.527
113
Sài Gòn
Lỗi này là do bác ko vượt xe tải thôi, em xem xong video thì thấy có rất nhiều khoảng trống để bác vượt, những đoạn ko có vạch chỉ đường và những đoạn vạch chỉ đường đứt khoản. Chứ QL20 bây giờ đã tốt và đầy đủ biển báo rồi.
Comment tào lao... lần gần nhất bác đi là khi nào?

• Like
Reactions: bt_mis
Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Bác lại làm em nhớ nhà, nhớ mùa Dã Quỳ!
http://www.click49.net/forum/threads/mua-hoa-vang-noi-ay.15029/
Lên lịch về tết bác aH0Ha ơi, em dự về tối 27 tết âm lịch.
Mới tuần cuối tháng 11, bác tính xa đến Tết AL rồi. Trước tiên là Giáng sinh, Tết tây cái đã chứ bác huan_fashion, bác và bác Dongzinger đang có cơ sở tại Bảo lộc phải không? Hẹn dịp nào ghé Bảo lộc làm ly cafe và ly trà đúng chất B'lao với các bác mới được. Vừa làm quen, vừa tạ tội vì những năm 80s và đầu của 90s, mình đã góp phần làm hư hỏng cái chất thiên nhiên của trà B'lao bởi những loại hương ướp trà có nguồn gốc từ hóa chất như hương sen, hương lài....sau đó vài năm là quyết tâm cải tà hoàn lương luôn..B'lao vẫn nhiều kỹ niệm..hihi..

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
bác cho cái address, để cuối năm đi lên đà lạt, phone và dòm chừng vị trí mình ghé vào xin bác ly trà và cà phê

Hạng D
18/6/13
1.489
1.054
113
Qua giao lộ đường nét đứt vượt mái thoải nha bác. Con biển khu dân cư thì em chịu, chưa thấy biển em éo dám nhấn ga

• Like
Reactions: bt_mis
Hạng B2
10/10/12
254
108
43
Comment tào lao... lần gần nhất bác đi là khi nào?
Em đi ngày 15/11 đó bác. Bác nên xem kĩ lại video của bác chủ topic nhé. Trước khi nói ai tào lao thi hãy xem lại mình trước nhé. Hehe

• Like
Reactions: achxi
Hạng D
18/7/04
1.324
2.527
113
Sài Gòn
Em đi ngày 15/11 đó bác. Bác nên xem kĩ lại video của bác chủ topic nhé. Trước khi nói ai tào lao thi hãy xem lại mình trước nhé. Hehe
Khỏi cần xem, tuyến đường này mình đi thường xuyên.
Xem lại các comment của những người khác trong topic. Quốc lộ 20 bác bảo biển báo cắm đầy đủ thì em cũng chịu, chính bản thân bác chủ cũng nói là thiếu biển báo.

• Like
Reactions: iboss
Hạng B2
10/10/12
254
108
43
Tuyến đường này em cung di thường xuyên lắm bác ạ. Nhìn bác chủ chạy hiền quá, chạy vậy thì ra ql1A chắc ko dám chạy với xe khách luôn. Chứ em đi thì thấy biển báo đã gần như la đủ, có những biển báo bi cây che nữa bác nhé. Cách tuần là gd em cứ vi vu Đà Lạt hóng mát bác nhé. Thân.

• Like
Reactions: achxi