Hạng B2
5/1/09
264
339
63
35
Uống rượu khi lái xe-một hiểm họa chết người

Theo thống kê, cứ mỗi 33 phút, lại có một người chết vì tai nạn giao thông liên quan đến việc người điều khiển phương tiện giao thông uống rượu. Bạn có thể nghĩ rằng điều đó sẽ không xảy ra đến với bạn, vì bạn là người không uống rượu, nhưng bạn vẫn có thể bị tai nạn do người điều khiển phương tiện giao thông có uống rượu đụng phải!
[pagebreak]
Vậy bạn nên làm gì để bảo vệ cho chính bạn và cho người khác? Nếu bạn uống rượu, phải biết tự chủ bản thân mình. Nếu đi cùng nhóm bạn, nên chọn một người làm tài xế, và người này không nên uống rượu bia vì người này sẽ có trách nhiệm đưa nhóm bạn về nhà khi "quá chén".

Uống rượu khi lái xe-một hiểm họa chết người

Nếu bạn làm chủ một buổi tiệc thì nên hạn chế việc uống quá nhiều, dưới đây là một số gợi ý sau:

1-Cung cấp nhiều loại nước ngọt.
2-Đừng ép khách uống quá nhiều.
3-Phục vụ nhiều thức ăn để giảm bớt lượng rượu bia hấp thụ vào cơ thể.
4-Không nên cung cấp thêm rượu bia ít nhất là 1giờ trước khi tiệc tàn.

Nếu khách uống quá nhiều, bạn nên gọi taxi hay nhờ người quen đưa về. Khi trên đường nếu gặp người lái xe "quá chén" bạn nên cẩn thận vì người say thường không kiểm soát tốt tay lái nên dễ gây tai nạn.

Sau đây là những biểu hiện của người say khi điểu khiển phương tiện giao thông:

1-Đánh tay lái rộng.
2-Lắc lư, chuyển hướng, lái xe không thẳng hàng.
3-Hầu như gần đụng vào xe khác.
5-Chạy không đúng làn xe.
6-Chạy với tốc độ rất chậm.
7-Dừng xe lại không có nguyên do.
8-Phản ứng chậm với tín hiệu giao thông.
9-Quẹo đột xuất và sai luật.
10-Không bật đèn khi lái xe vào buổi tối.

Nếu sau xe bạn có người lái xe có những biểu hiện trên, bạn hãy rẽ qua đường khác ở ngã tư gần nhất, và chờ cho xe đó vượt qua . Nếu ở phía sau xe đó thì bạn nên giữ tốc độ an toàn. Nếu xe đó chạy ngược chiều với bạn, hãy giảm ga, tấp vào lề và dừng lại. Tốt nhất là đừng lái xe khi bạn đã uống rượu bia. Uống vài ly với bạn bè có thể mang đến cho bạn những giây phút thư giãn, nhưng chớ quá trớn. Chắc chắn bạn sẽ rất lo lắng khi người thân hoặc chính bản thân bạn bị thương tật vì tai nạn do uống rượu bia gây ra.

Hãy có trách nhiệm với chính bản thân mình, với những người thân của bạn và với tất cả mọi người.

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
một giải pháp cho mấy bác khi đi Off là phải mang bà cả theo, tất nhiên là phải thuyết phục bà ấy lấy bằng lái oto.
nếu bác xỉn thì không nên lái xe, mà lái xe thì không nên xỉn :)

Hạng B1
25/3/13
69
0
0
Nguy hiểm cho chính mình và người xung quanh luôn. Cảnh giác

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
Chỉ tội những người bị say rượu đâm vào thôi

Hạng C
14/4/13
646
230
43
Có thể uống một ly rượu hoặc 1 lon bia thôi thì lái xe được !

Tập Lái
13/10/13
37
14
8
40
uống bia rất nguy hiểm...nhưng ngủ gật cũng nguy hiểm ko thua gì.