Hạng B2
14/7/11
214
75
28
Re:Bảo Lộc có gì chơi các bác ?

phantan nói:
Nhà máy boxit...
Kèm theo điều kiện là bác phải rành tiếng TQ vì ở đó giờ chỉ toàn người nói "hảo lớ hảo lớ" thôi !!!:D

Hạng C
11/9/10
555
263
63

keitipi nói:
Lễ thì bác đi đâu trong nước cũng đông cả: đường đông, chỗ tham quan đông, quán ăn đông, khách sạn đông. giá lại đắt nữa chứ. Thế nên bác lên Bảo Lộc thì chỉ tập trung kiếm đất thôi, đừng đi vào DamBri, tu viện, thác này thác kia nữa. Dọc đường có thể ghé vào khu du lịch rừng Madagui ăn trưa, ở đó có nhiều món thịt rừng khá ngon. Tối ở Bảo Lộc thì đi cafe ngoài trời ở mấy quán khu vực trung tâm hoặc chỗ gần trường cấp 3 có cái quán ngồi trên sân thượng nhìn toàn cảnh cũng đẹp.

Đất làm biệt thự thì vào khu đồi Hà Giang, đông đúc, đã có sổ đỏ, giá rẻ tha hồ mua. Nếu thích yên tĩnh hơn thì hỏi đường vào Hồ Nam Phương cũng có.

Nếu thích nhà mặt phố, đường quốc lộ cho tiện đi lại thì PM cho mình :D
Mình cũng có ý định mua miếng đất dưỡng già ở đây vì thấy khoảng cách với Sài Gòn cũng khá an toàn, thời tiết khí hậu cũng vừa đủ để cảm nhận nên cũng ghé đến coi đất ở chỗ khu vực Hồ Nam Phương mấy lần...như giá cũng bắt đầu cao rồi...giờ thêm vụ cho khai thác bôxít gần đó nữa...thấy nản ghê...

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM

Bác chủ qua nhập đoàn với bên SFC tụi em cho vui.Di Linh,Bảo Lộc,BMT.Ngày 1 đi mồng 4 về.

Hạng B2
23/7/04
271
30
28
36
Annamese

Nhiều bác đồng hương Bảo Lộc quá, bác cứ lên đây đi, muốn đi chơi ăn uống ở đâu alo em hướng dẫn cho.

Hạng B2
3/11/10
107
4
18

thuc_teao nói:
Mình cũng có ý định mua miếng đất dưỡng già ở đây vì thấy khoảng cách với Sài Gòn cũng khá an toàn, thời tiết khí hậu cũng vừa đủ để cảm nhận nên cũng ghé đến coi đất ở chỗ khu vực Hồ Nam Phương mấy lần...như giá cũng bắt đầu cao rồi...giờ thêm vụ cho khai thác bôxít gần đó nữa...thấy nản ghê...
E nghĩ là Bảo Lộc có khí hậu rất tốt, ko quá lạnh và ko quá nóng. Bác cần 1 chỗ nghỉ ngơi thì Bảo Lộc là phù hợp. Bô xít thì cũng chỉ làm Bảo Lộc hơi mất đi 1 chút hình ảnh nhưng cũng ko quá ảnh hưởng đâu bác ạ.
Bác mua đất nhà để nghỉ ngơi, giá có tăng 20-30% thì e nghĩ cũng chẳng đáng gì lắm nếu bác thực sự thích. Bác cứ xem thêm 1 vài nơi, có thể bác vào khu Đại Bình, kiếm 1 cái rẫy cafe/trà nào đó mua và cải tạo thành khu biệt thự riêng của mình cũng tốt bác ạ.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113

Thanks tất cả các bác , hôm nay e lên đường rồi , 2/9 về

Hạng C
11/9/10
555
263
63

keitipi nói:
thuc_teao nói:
E nghĩ là Bảo Lộc có khí hậu rất tốt, ko quá lạnh và ko quá nóng. Bác cần 1 chỗ nghỉ ngơi thì Bảo Lộc là phù hợp. Bô xít thì cũng chỉ làm Bảo Lộc hơi mất đi 1 chút hình ảnh nhưng cũng ko quá ảnh hưởng đâu bác ạ.
Bác mua đất nhà để nghỉ ngơi, giá có tăng 20-30% thì e nghĩ cũng chẳng đáng gì lắm nếu bác thực sự thích. Bác cứ xem thêm 1 vài nơi, có thể bác vào khu Đại Bình, kiếm 1 cái rẫy cafe/trà nào đó mua và cải tạo thành khu biệt thự riêng của mình cũng tốt bác ạ.
Cám ơn Keitipi nhé, có lẽ xin bác số phone để dịp sau lên mới bác ly cafe và hỏi sâu thêm về vụ đất.
Sorry bác chủ thới nhé vì dùng thớt của bác vào việc riêng.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113

Theo yêu cầu của một vài bác có PM riêng cho e , e xin mô tả và update hình ảnh chuyến đi cho sinh động
Theo e thì nếu bác nào có tâm hồn lãng tử thì Bảo Lộc là nơi cũng đáng để lưu trú 1-2 ngày

Vì sợ kẹt xe đoạn Dầu Giây dịp lễ , nên lượt đi và về e đều đi né qua ngã ba Trị An , đi tắt qua Gia Kiệm , e hài lòng với PA này . Đường đi ngoại trừ một vài khúc mới rẽ vô ngã ba bị xấu, còn lại đường tốt, 2 bên trồng toàn chuối không , cảnh quá đẹp và đường quá vắng , chỉ có một mình e chạy
tuy xa hơn tí nhưng e nghĩ lợi thời gian rất nhiều vì e đạp cỡ 90-100 km/h vô tư

Xuất phát SG 10h sáng , ăn trưa KDL Madagou ( có món nai nướng cũng tương đối ) , e tới Bảo Lộc tầm 15h chiều, quyết định vô thẳng KDL Thác Damri ở lại ngủ luôn để tìm cảm giác về đêm xa chốn thị thành.
E nghĩ trong bungalow này nè các bác - giá 800k , có ăn sáng

Thác Damri quả là hùng vĩ và thơ mộng , đứng chụp hình mà nước văng vào đầy cả ống kính !

E kết cái hồ này trong KDL , làm e nhớ tới hồ Tuyền Lâm trên Dalat

Còn lại có khá nhiều phong cảnh nhưng toàn nhân tạo hơi bị sến, e ghét nên không chụp
Tiếp sáng hôm sau e ghé tham quan Tu Viện Bát Nhã . E thật sự bị cuốn hút bởi không khí cô tịch nơi đây cũng như kiến trúc chuẩn mực và quy hoạch công trình
Con đường lên xuống tu viện quá chuẩn cho 4B và quá lãng mạn ! Hoa vàng ngập lối , xa xa là đồi chè xanh ngát !

Logo OS trước cổng tu viện :)

E tính gửi cái hình này đi dự thi ảnh nghệ thuật :D

Kiến trúc tu viện

Trước tu viện là tượng Phật bà Quan Âm , đường vô rất đẹp

E ghiền cái cốc này của các thầy ! Nếu tu viện cho uống rượu đế ( mồi chay cũng được ) - e thề tới 60 tuổi sẽ xin vô đây luyện công để không còn vấn vương trần tục

Ngày thứ hai , e quyết định ở chỗ này, vì không quen ở KS dạng nhà phố chui xe xuống hầm và vì hotel Viseri đang sửa nên cũng không còn biết tìm KS nào tương tự

KS này co 1* thôi giá bèo 400k phòng 4 đứa ở vô tư , nhưng e thích cái sân vườn của nó để tối có chỗ ra ngồi uống trà hút thuốc, và e thấy cũng hài lòng . KS này nằm ở con đường bên hông nhà thờ lớn ngay QL1 Trần Phú
Ngày thứ 2 thì đi lòng vòng quanh thị xã , đi dăm ba phút cũng về chốn cũ ( phố núi mà ). Ăn được cái lẩu dê Thanh Tú , bữa cơm niêu Thuận Thành , thấy đồ ăn ngon và rẻ ...
Lòng vòng ra hồ Nam Phương coi thiên hạ câu thấy nản , đồ nghề bèo nên câu cả buổi được chừng chục con cá bằng ngón tay út , đảm bảo các bác ăn cơm và một phát là xong hết buổi đi câu . Có cái quán nước cạnh bờ hồ lèo tèo vô ngồi 15 phút là muốn đi ra, cũng có mấy con vịt đạp lâu ngày chắc không ai đạp nên rỉ sét hết trơn !
Vòng lên gần ngã ba Hà Giang thấy 1 chỗ câu cá giải trí mừng húm , ai dè vôthấy cái hồ mới đào rộng chứng chục thước , thả mấy con cá chép , cá diêu hồng... không thấy ai câu, e thối lui và từ bỏ giấy mộng câu cá từ đây !
Qua khu Hà Giang coi đất, không thích khu này tí nào vì đường sá thẳng thớm , nhà cửa cũng y như mấy khu đô thị mới ở SG nên không thấy cái gì hấp dẫn
E lại ghiền mấy cái biệt thự rêu phong trên mấy con đường trong thị xã, rất giống Dalat , kiến trúc thời Pháp & những nếp nhà thập niên 70. Ai bán ? Tiền đâu mua ? Thôi thì có cái để ghiền thì cũng vui rồi !

Tạm biệt bảo Lộc .:) See you again

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38

Thanks bài report của Bác Ton, cảnh rát thơ mộng và an bình thật.

Tập Lái
15/4/11
47
0
0

Bác Lenon viết hay quá. Kia Morning đi đường đèo cũng OK bác nhỉ. Cảm ơn bác nhiều.