Tập Lái
12/5/19
25
15
3
Mục 1. Hơi vất vả xoay sở trong phố và kiếm chỗ đậu, quay đầu trong phố, ko chui hẻm hốc dc. Còn trên đường thì cũng như SUV.
Mục 2. ngồi sau ghế thẳng lưng nên mỏi nếu đi đường dài vải giờ liên tục còn ngắn ngắn thì ko vấn đề gì. Tư thế ngồi cao ráo giữa xe nên cùng ko chòng chành say xe như fortuner. Phuộc/nhíp sau Cứng hơn nên đi đường gồ ghề hơn dằn sóc.
Mục 3. Hôi dầu thì ko đến nỗi gì. Fortuner, santafe, Everest... cũng máy dầu. Xe đi giữ gìn vệ sịnh ok. Pickup bản full như ranger/triton/ Colorado/ Nissan np300 ko thua gì mấy SUV
Mục 4. Cách âm pickup đời mới thì ngang SUV máy dầu về độ ồn máy và hơn SUV về độ ồn tiếng lốp gầm vọng lên vì cabin ko nằm trên bánh trước và sau. Cách âm hơn CRV/innova và sedan phổ thông. Say xe thì người nhà em và mấy ae đi cùng nói thích đi bán tải đỡ mệt hơn là ecosport/mazda 3
Ưu: rẻ, máy mạnh, cứng cáp bền bỉ, tiết kiêm nhiên liệu, tiện lợi nếu dùng dúng công năng :Bán Tải. Chạy đường trường ngon. Đường xấu gồ ghề qua phà ko cần rón rén. Khoảng cách về công nghệ/trang bị giữa Pickup và SUV phổ thông hiện nay ko khác nhau là bao có khi pickup còn hơn 1 số xe suv ngang tầm tiền. Ra đường trường có va chạm trước/sau có khi an toàn hơn các xe nhỏ. Bỏ đi mục đích chạy đủ người ở băng ghế sau và dằn sóc bánh sau thì lựa chon bán tải kinh tế. Chủ yếu mỗi cá nhân thích gì và thấy phù hợp nhất
Rất rỏ ràng. cảm ơn bác nhiều lắm

• Like
Reactions: xlive
16/8/19
173
123
43
bán tải thực sự rất tiện lợi. Em xin phép chủ thớt đã góp ý ở trên, em xin bổ sung thêm 1 vài thứ nữa.
  1. Chiều dài xe cũng hơi lớn nên hơi khó de một tí, nhưng nếu bác lái quen cảm giác xe thì không sao, nó cũng như SUV ấy mà.
  2. Về băng ghế sau, nhiều bác chê nó không thoải mái vì không tựa lưng được nhiều. Bác yên tâm về vấn đề này, hoàn toàn có thể khắc phục được bằng cách độ lại ghế trượt( chính hãng) giá cả rất phải chăng, đôi khi còn tặng luôn cho mình ấy chứ, nên khoản thoải mái khi đi đường xa cũng ổn hơn phần nào. Phần lớn xe bán tải vẫn ưu tiên công năng chở hàng là chính nên phần treo phía sau hơi cứng, em đồng ý khoản này. Tuy nhiên cũng không quá khó khăn và quá cứng lắm đâu ạ.
  3. Giờ xe đời mới hết, nên khoản hôi dầu cải thiện cực kì đáng kể, gần như không còn như những xe đời cũ rồi.
  4. Cách âm bán tải có tốt không: tốt lắm chứ bác, những con xe bán tải đời cao tí full các công nghệ, không thu gì nhưng con đời cao SUV( chỉ khác mỗi cái thùng :D:D), rồi cách âm chủ động này nọ, gầm cao thoáng, ngồi bán tải vẫn thích hơn. Trời mưa này đường ngập thì khỏi phải lo nghĩ bác nhé.

Chung xe nào cũng có cái ưu cái nhược riêng, mà thực sự đối với em bán tải vô cùng tiện lợi. Gầm cao, thoáng, 5 chỗ vô tư, chạy đường gồ ghề ổ gà này nọ thì không có gì phải bàn, chưa kể thùng sau còn giúp được cả tá công việc, chở hàng, chở đồ, vận tải nhẹ,... hay về quê mang quà quê lên là hết sẩy :)))

Hạng D
11/2/11
1.300
2.368
143
www.falkentire.com
Làm ra làm chơi ra chơi bồ ơi.

Mua 1 con KIA 250 chở hàng rồi 1 con Sedan B, C gì đấy chở vợ con.

Cả ngày đi làm chở hàng rồi, tối vô phố đi ăn uống chơi bời chả lẽ xách con bán tải dơ ình đi, rồi đám tiệc tùng cưới hỏi giỗ chạp, vợ con ăn bận xúng xính váy sống cho trèo lên con bán tải đi coi sao đặng...

Rồi đến gặp gỡ khách hàng, sếp là phải đi con xe cho nó ra dáng sếp, thằng nào lái xe tải là lính thôi.

Hạng B2
5/7/18
436
397
63
Thấy bác kết hợp cả kinh doanh lẫn chở vợ con, các cung đường bác đi không vào đường xấu thì bác hoàn toàn có thể chọn 1 em MPV.... tiện cả đôi đường.
Còn nếu nhu cầu mà chở hàng nhiều, cung đường đi xấu... thì chọn Pick-Up.
Không có lựa chọn hoàn hảo đâu bác ơi, cái này bác xét theo nhu cầu nào quan trọng hơn.
Đối với em thì em ưu tiên chở vợ con và mua MPV. Hàng hoá nếu chở được thì chở, đối với hàng hoá quá sức của MPV thì thuê dịch vụ ngoài...:)

• Like
Reactions: Ngoctri
Tập Lái
22/6/19
40
38
21
36
Bác mà đi bán tải rồi sau không muốn đi xe khác. Ở đây yếu tố đầu tiên là tâm lý bỏ ra ít tiền mà đc đi xe cao, khoẻ, đa dụng và vẫn lịch sự. không phải suy nghĩ nhiều về đi lại chỗ đậu xe. Ko bị áp lực về tài chính so với những chiếc suv cỡ trung tầm 2 tỷ quay lại.

• Like
Reactions: xlive and Ngoctri
Hạng B2
6/2/16
284
101
28
51
bán tải thực sự rất tiện lợi. Em xin phép chủ thớt đã góp ý ở trên, em xin bổ sung thêm 1 vài thứ nữa.
  1. Chiều dài xe cũng hơi lớn nên hơi khó de một tí, nhưng nếu bác lái quen cảm giác xe thì không sao, nó cũng như SUV ấy mà.
  2. Về băng ghế sau, nhiều bác chê nó không thoải mái vì không tựa lưng được nhiều. Bác yên tâm về vấn đề này, hoàn toàn có thể khắc phục được bằng cách độ lại ghế trượt( chính hãng) giá cả rất phải chăng, đôi khi còn tặng luôn cho mình ấy chứ, nên khoản thoải mái khi đi đường xa cũng ổn hơn phần nào. Phần lớn xe bán tải vẫn ưu tiên công năng chở hàng là chính nên phần treo phía sau hơi cứng, em đồng ý khoản này. Tuy nhiên cũng không quá khó khăn và quá cứng lắm đâu ạ.
  3. Giờ xe đời mới hết, nên khoản hôi dầu cải thiện cực kì đáng kể, gần như không còn như những xe đời cũ rồi.
  4. Cách âm bán tải có tốt không: tốt lắm chứ bác, những con xe bán tải đời cao tí full các công nghệ, không thu gì nhưng con đời cao SUV( chỉ khác mỗi cái thùng :D:D), rồi cách âm chủ động này nọ, gầm cao thoáng, ngồi bán tải vẫn thích hơn. Trời mưa này đường ngập thì khỏi phải lo nghĩ bác nhé.
Chung xe nào cũng có cái ưu cái nhược riêng, mà thực sự đối với em bán tải vô cùng tiện lợi. Gầm cao, thoáng, 5 chỗ vô tư, chạy đường gồ ghề ổ gà này nọ thì không có gì phải bàn, chưa kể thùng sau còn giúp được cả tá công việc, chở hàng, chở đồ, vận tải nhẹ,... hay về quê mang quà quê lên là hết sẩy :)))
Bác quyên còn mục gửi xe đắt hơn

• Like
Hạng D
30/11/10
3.961
55.735
113
Kinh doanh nếu dùng để chở hàng thì OK, đi giao dịch thương mại thì bán tải lại ít được chuộng. Phân khúc 7 chỗ lại bù đắp được giữa 2 vấn đề này, chở được hàng và giao dịch thương mại đều OK

Hạng B2
13/9/17
117
93
28
31
Em xin góp chút cảm nhận:
  1. Xe to, hơi khó di chuyển trong đường nhỏ, nếu quen xe rùi thì bình thường. Đậu xe hơi cực hơn 1 chút do xe khá dài.
  2. Em chưa thấy ai than ngồi sau bị mỏi lưng khi đi xe trên 1 tiếng, nhìu người ngồi sau rồi chưa ai thấy say xe (em đi Triton, các dòng khác em ko rõ)
  3. Chưa thấy mùi hôi gì ở ngoài, còn bên trong thì yên tâm không có mùi hôi bay vào được đâu.
  4. Tiếng máy theo em cũng ko to và ko khó chịu, theo thời gian thì sẽ kêu to hơn nhưng chắc ko đáng ngại (xe em còn mới, chắc 1 2 năm nữa mới kiểm chứng đc :D)
Thêm 1 vài cảm nhận: cao ráo, dễ quan sát, dễ leo lề. Hệ thống treo khá cứng, đi qua gờ hay ổ gà chịu khó đi chậm lại chút. Tiết kiệm. Lái khá thích. Chẳng có gì chê ngoài máy ồn hơn máy xăng :))

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Em đi bán tải được gần 4 năm rồi, cũng chở vợ con xuyên Việt hay đi xa chở đủ tải 5 người (SG - Mũi Cà Mau, SG - Châu Đốc) mà chưa thấy ai kêu mỏi lưng hay say xe. Bán tải chỉ ngại là khi vô hẻm nhỏ khó kiếm chỗ quay đầu do xe dài, độ ồn thì cũng tương đương SUV. Cái lợi là chân dài không sợ ngập và đi đường xấu ok.

• Like