Tư Vấn Đầu Tư Vay ngân hàng mua nhà để ở

Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
Nguyên tắc khi dùng chính tài sản mua bán để thế chấp vay là phải đóng băng. Có nhiều trường hợp trong quá trình đăng bộ ra tên người mua gặp trục trặc ( phổ biến nhất là nhà sai hiện trạng so với trong sổ ở các quận ; hoặc trường hợp 1392 hồ sơ đất lớn ở hóc môn đang bị thanh tra cũng ko cho đăng bộ... ). Chắc chắn ngân hàng sẽ ko để khách hàng nắm đằng chuôi.
Có nhiều cách để thỏa mãn yêu cầu được sử dụng trả tiền ngay ( ko bị phong tỏa) như tìm bên thứ 3 đứng ra làm dịch vụ kiểu như đáo hạn ( Mình chuyên làm mấy case này cho khách ). Hoặc vài ngân hàng lớn cũng có thể đáp ứng nếu hs của bạn đẹp và được thẩm tra kĩ. Mỗi ngân hàng có một " khẩu vị " riêng, và mỗi chi nhánh trong cùng 1 hệ thống cũng thế. Sếp dễ khác, sếp khó khác , cũng nhiêu khê lắm :D

Hạng C
3/10/15
551
790
93
Sáng nay gọi qua Shinhan, hết tháng này là ngồi chơi. Hết room rồi

Hạng B1
7/2/17
72
72
19
33
Em làm shinhan đây. Khả năng là thế. Năm nay chơi sớm hơn mọi năm ^^
Shinhan mà cũng hết sớm là các bác vay mua nhà/căn hộ hơi bị mệt nha.

Bên em giờ nhiều khách chấp nhận vay 12 13% mà còn không muốn cho vay, kén chọn tài sản, nguồn thu dữ lắm

Hạng B1
7/2/17
72
72
19
33
Bác zalo em 093344 một ba tám sáu. Em có kèo xử lý nhanh gọn đẹp cho bác. Bao hs đất Củ Chi Long An Bình Dương. Hihi
Em làm bank bác ơi, hông phải khách mua bán đất.
Em sẽ lưu thông tin bác, có ca khó cần pass sẽ nhờ tới bác :D

Tập Lái
8/5/19
21
111
28
35
Em chia sẻ kinh nghiệm của em qua mấy lần mua nhà.
1. Cọc xong thì hẹn ngày công chứng.
Giá mua bán đẹp nhất là căn nhà duy nhất của người bán, khi đó mua bao nhiêu thì ghi hđcc bấy nhiêu, bên mua chịu trước bạ cao, còn bên bán miễn thuế thu nhập. Trường hợp còn lại, thì hđ cc ghi giá thấp, các bên lập thêm thoả thuận về việc mua bán, ghi nhận chi tiết giá mua bán thật và thoả thuận của hai bên về việc ghi giá hđ cc con số khác. Dĩ nhiên là rủi ro, bản chất việc ghi giá hđ cc thấp đã là rủi ro nên em cũng chả lăn tăn gì, trạng chết chúa băng hà, cùng lắm lật kèo thì em cứ nhận nhà xài tít mù, muốn đổi ý thì trả đủ tiền trong vb thoả thuận thực tế cho e đã rồi em trả nhà lại cho.
Trong hđcc sẽ k ghi nhận điều khoản phong toả tài sản mà ghi nhận ở vb thoả thuận vì các bên phải hoàn thành nghĩa vụ mới đăng bộ được, nếu ts vẫn bị phong toả thì có thể bị ách ở khâu đăng bộ, đây là chia sẻ của một em bên phòng cc với em, chưa kiểm chứng nên k biết thực tế có bị ách hay không. Bác nào hảo tâm cứ thử rồi cho em xin kinh nghiệm :D
Đi cc phải tỉnh, mấy ông ccv hay hỏi vu vơ kiểu biết nhà chỗ nào k, coi nhà chưa, giá mua bán là bao nhiêu..., trả lời bậy bị đuổi về k chừng. Nguyên tắc là bên mua phải biết, hiểu rõ về căn nhà định mua, giá mua bán ghi trong hđ là giá các bên thực tế mua bán, thông đồng ghi giá thấp là k được.
2. Hđ cc ký xong, bên bán ôm hồ sơ đi đóng dấu, đóng phí cc, nếu k vay ngân hàng thì bên mua giao tiền đủ bên bán sẽ giao nguyên bộ hồ sơ cùng chìa khoá nhà, các bên ký biên bản giao nhận nhà và hồ sơ, bb xác nhận đã giao nhận đủ tiền mua bán theo thoả thuận.
Hồ sơ lúc này bên mua giữ, muốn làm thủ tục đăng bộ lúc nào thì làm, bên bán nhận đủ tiền rồi. Các bên có thể trích lại thuế thu nhập để bên mua đi nộp giúp và nên trích lại.
Nếu bên mua vay ngân hàng, thế chấp bằng chính căn nhà mua bán, thì trước đó đã p đưa bản sao gcn và dẫn nh đi định giá trước. Sau khi công chứng thì bên bán ôm bộ hồ sơ đã công chứng đến ngân hàng cùng bên mua, các bên ký thoả thuận 3 bên với NH, bên mua ký hđ vay, hđ thế chấp tài sản, bên bán mở tknh nếu chưa có, làm thủ tục giải ngân khoản vay, chuyển tiền cho bên bán.
có 2 trường hợp: không phong toả tài sản thì ngân hàng ôm hồ sơ đi làm thủ tục sang tên trước bạ hoặc giao cho dịch vụ do NH chỉ định đi làm, các bên chỉ việc ký đủ giấy tờ rồi về. Còn phong toả tài sản thì hồ sơ do bên mua đi làm thủ tục, hoặc các bên giao cho dịch vụ đi làm, lúc này bên mua giữ hđ công chứng, bên bán giữ giấy uỷ quyền cho bên thứ ba đi làm thủ tục.
Sau 4 tuần thì ra sổ dưới tên của bên mua, giao sổ cho ngân hàng để làm thủ tục thế chấp và đăng ký giao dịch bảo đảm, có kết quả đăng ký gd bảo đảm nh giải toả phong toả cho bên bán. Đăng ký gd bảo đảm khoảng 2 ngày làm việc.
Toàn bộ quá trình mất khoảng 1 tháng nếu k có trục trặc gì. Nếu bên bán cần tiền gấp thì k theo được, nếu các bên k có niềm tin vào bên kia thì dùng dịch vụ đăng bộ của bên thứ ba do bên bán chỉ định vì lúc này bên bán rủi ro hơn, bên mua có thể bị nh thu hồi khoản vay trước hạn, hoặc bên mua sau khi ra giấy k đưa cho ngân hàng để đk giao dịch bảo đảm.... là bên bán ôm hận.
Viết thì dài, nhưng làm cũng k phức tạp mấy. Chủ yếu các bên thiện chí hỗ trợ nhau.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
15/2/17
56
102
33
Nguyên tắc khi dùng chính tài sản mua bán để thế chấp vay là phải đóng băng. Có nhiều trường hợp trong quá trình đăng bộ ra tên người mua gặp trục trặc ( phổ biến nhất là nhà sai hiện trạng so với trong sổ ở các quận ; hoặc trường hợp 1392 hồ sơ đất lớn ở hóc môn đang bị thanh tra cũng ko cho đăng bộ... ). Chắc chắn ngân hàng sẽ ko để khách hàng nắm đằng chuôi.
Có nhiều cách để thỏa mãn yêu cầu được sử dụng trả tiền ngay ( ko bị phong tỏa) như tìm bên thứ 3 đứng ra làm dịch vụ kiểu như đáo hạn ( Mình chuyên làm mấy case này cho khách ). Hoặc vài ngân hàng lớn cũng có thể đáp ứng nếu hs của bạn đẹp và được thẩm tra kĩ. Mỗi ngân hàng có một " khẩu vị " riêng, và mỗi chi nhánh trong cùng 1 hệ thống cũng thế. Sếp dễ khác, sếp khó khác , cũng nhiêu khê lắm :D
Bác ibx em lãi suất dịch vụ đáo hạn khoảng bao nhiêu vậy bác, em cần khoảng 1 tỷ khoảng trong 1 tháng trong lúc chờ sang tên và giải ngân.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
tính ngày khác, tính tháng khác nhé bác. Bác add zalo số e nhé 0961.726.944

Tập Lái
10/4/19
41
19
8
40
Vậy e vay ngân hàng mua nhà thì phải ghi đúng tiền mà e trả cho người bán hả
Bên bán chịu thuế thu nhập cao nó o chịu đâu bác ơi

Hạng B2
7/6/17
165
119
43
39

Cho em hỏi bác cái là nếu đất mà sai hiện trạng so với trong sổ, vi dụ như trên sổ là đất, hiện trạng là nhà cấp 4 thì có bị trục trặc j lúc ra sổ ko và nếu có thì giải quyết thế nào AH? Cám ơn bác

• Like
Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
Chắc chắn là khi đăng bộ cán bộ địa chính xã/phường và cán bộ văn phòng đăng ký sẽ đi xác minh. Sai hiện trạng thì sẽ trả hồ sơ. Yêu cầu bàn giao đúng hiện trạng mới giải quyết cho đăng bộ. Nên những hồ sơ này bác nên tìm cửa gửi trước. Đừng để hồ sơ bị trả, bể hồ sơ thì khó chạy lắm.

• Like