Hạng B2
29/5/14
178
111
43
41
gia noc.jpg

Gia đình mình sắp có chuyến đi xa với 7 thành viên cho xe 7 chỗ. Do đó, cho để hành lý đang là vấn đề. Mình có nghĩ đến giải pháp để bớt đồ lên nóc xe, đương nhiên là với các dụng cụ phụ trợ chuyên dụng (giá nóc + túi bọc) được ràng buộc kỹ. Có một vài điều minh can tham khảo:

1) Khi lắp giá nóc (thanh ngang + giá nóc) thì khi lưu thông có bị cơ quan chức năng phạt không? Đọc luật thì không rõ ràng, nhưng có người nói bị, người thì không. Như vậy chẵn lẽ phụ thuộc vào “tâm tư” mấy anh thời điểm đó sao?

2) Nếu vẫn có thể lắp, thì Vấn đề là khi lắp (với xe có sunroof) thì để an toàn buộc phải có thêm giá nóc để trên 2 thanh ngang để đồ không trực tiếp đặt trên mặt kính. Như vậy, có bị xem là quá cao, và các anh sẽ vịn vào đó mà phạt ko?

Hiện tại mình đã có 2 thanh ngang lắp trên thanh dọc đã có sẵn của xe (như hình) và đồ (túi, vali xách tay nhỏ) sẽ bỏ vào túi hành lý đặt trên 2 thanh ngang và ràng lại liệu có an toàn không?

Mong các bác đã có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên và thông tin.

Làm sao để vẫn để được đồ, bảo đảm an toàn giao thông và không bị mấy anh làm khó dễ?

Last edited by a moderator: