Hạng C
7/11/14
526
1.039
93
36
Dạ Phan Thiết - Nha Trang - Đà Lạt trung bình 1 năm e đi mỗi nơi 2 lần, mà em toàn đi ngày thường để cho vắng. Còn những dịp được nghỉ lễ dài ngày em thường chọn hướng xa xa, phần cho đỡ đông đúc phần để trải nghiệm những cung đường mới. Có cơ hội bác lựa chọn những điểm đến mới thử trải nghiệm xem sao ạ
mình quê ĐL, vợ quê Cam Ranh, chỉ có ngày lễ mới rảnh, nên đi toàn bị kẹt xe. Rủ vợ chạy ra Đà Nẵng kêu xa nên không đi, nên nhìn bác đi chơi mê lắm :))

• Like
Reactions: siunhanmap1410
Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
ôi lên Măngđen mà Bác không ăn cá tầm hay heo măng đen là thiết sót lớn lắm nhé.
dạ có đủ luôn bác ơi, em có ghi đầu phần 3 ak bác. Trưa em ăn ở Trà Giang quán, lẩu cá tầm với heo rừng nướng tại bàn, lúc này lo ăn quá quên chụp hình món với chụp hình bill luôn:D

Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
mình quê ĐL, vợ quê Cam Ranh, chỉ có ngày lễ mới rảnh, nên đi toàn bị kẹt xe. Rủ vợ chạy ra Đà Nẵng kêu xa nên không đi, nên nhìn bác đi chơi mê lắm :))
bữa nào dụ chị nhà đi chơi, hỏi đi đâu không nói rồi bác lái 1 lèo ra Đà Nẵng luôn cho máu:D

• Haha
Reactions: hello1987
Hạng C
5/7/13
844
599
113
Sáng nay ngồi laptop mới có thể gửi đôi dòng chia sẻ về Sedona dầu cho bác, tối qua lướt OS bằng điện thoại em viết dài không được:D

Em chỉ nói về vận hành và sử dụng, còn đánh giá ngoại thất với nội thất thì mỗi người có 1 mắt thẩm mỹ riêng nên em sẽ không đề cập tới:
  1. Ưu
    • Khoang hành khách: rất rộng rãi, kể cả khi ngồi hàng ghế thứ 3 ngồi đủ 3 người lớn vẫn rất thoải mái vì em 1m82, gần 1 tạ mà ngồi vẫn mênh mông. Nhưng cái đáng tiền nhất là hàng 2 chỉ có 2 ghế độc lập và 1 lối đi ở giữa. Người ngồi ở hàng 3 muốn lên xuống xe rất tiện, không phiền tới người ngồi ở hàng 2, tài xế chỉ cần ngồi bấm nút mở cửa, khách lên xuống xe xong bấm nút đóng cửa.
    • Khoang hành lý: bánh sơ cua được trang bị với size nhỏ hơn bánh chính và được treo ở dưới sàn xe tại vị trí ghế hàng 2 bên phụ, do vậy khoang hàng lý được vát sâu xuống dưới, như cái hầm vậy bác. Trường hợp bác đi full 7 người với hành trình 4-5 ngày thậm chí 1 tuần vẫn chất hành lý vô tư.
    • Vận hành: chạy đường trường khi đã đạt tới ngưỡng 60km/h thì xe rất bốc, đạp là lên, vượt xe rất nhẹ nhàng. Xác xe nặng nên chạy rất đầm.
    • Tiêu hao nhiên liệu: 6.5-7l/100km cho đường trường hoàn toàn và 10l/100km cho đường thành phố hoàn toàn - trong điều kiện vận hành chở full 7 người. Đây là mức tiêu hao thực tế mà em đã trải nghiệm sau gần 4 năm với 30k km (xe chỉ đi chơi với du lịch nên ODO hơi ít). Một chiếc xe với khối lượng bản thân 2 tấn, full 7 người với hành lý nữa tầm 2700kg thì mức tiêu hao này là rất tiết kiệm. Nếu chạy rón rén hơn nữa thì chắc chắn mức tiêu hao sẽ ít hơn được tầm 1l/100km nhưng chạy rón rén thì chán lắm bác.
  2. Nhược
    • Vận hành: động cơ dầu 2.2 của Sedona và Sorento được trang bị turbo nhưng là turbo cơ bình thường, thua so với turbo biến thiên (e-VGT) trên Santafe nên sẽ có chút độ ì trong khoảng tốc độ thấp, nhưng vẫn chấp nhận được chứ có không gì quá nghiêm trọng, bác đừng lo lắng.
    • Mùi hôi dầu: có nhiều bác rất lăn tăn khoảng này nên đã chọn bảng máy xăng chứ không phải máy dầu. Em công nhận là đứng bên ngoài thì mùi khí thải đặc trưng của dầu là hôi, mặc dù mùi nó sẽ đỡ khó chịu hơn các máy dầu của thế hệ cũ nhưng hôi là hôi, không thể phủ nhận được. Do em để xe ngoài sân có mái che nên trong nhà không bị ảnh hưởng, nếu bác nào đậu xe trong nhà thì tốt nhất nên kêu người nhà lên phòng hết rồi hẵng de xe vào nhà. Tuy nhiên bên trong xe thì bác hoàn toàn yên tâm là sẽ không có mùi hôi dầu như nhiều bác đang băn khoăn. Trong một số trường hợp xe đang nổ máy mà mở cốp sau ra lấy đồ thì mùi dầu nó có lọt vào trong xe, nhưng xe có hệ thống lọc ion nên chỉ tầm 15-20s sau sẽ không còn mùi nữa. Hệ thống lọc ion này em thấy khá tốt, trên xe lỡ có ăn gì có mùi một lát sau nó sẽ khử sạch.
    • Độ ồn : chắc chắn là sẽ ồn hơn bản máy xăng, nhưng em cam kết không đến mức cực đoan như kiểu ồn như xe công nông giống nhiều bác hay nói. Nếu là dân trong ngành xe hoặc bác nào rất chăm chú vào việc bắt bẻ tiếng ồn thì ngồi trong xe sẽ nghe được tiếng của động cơ lọt vào, nhưng rất ít thôi bác chứ không phải đùng đùng, rầm rầm đâu, ngồi ở hàng 2 hoặc hàng 3 đảm bảo sẽ không nghe. Lúc tăng tốc thì bác sẽ nghe được tiếng máy dội vào (xăng hay dầu gì cũng vậy) kèm theo tiếng rít đặc trưng của turbo, nhưng sẽ không phải kiểu gào thét như của mấy xe có động cơ với dung tích nhỏ khi leo dốc hoặc vượt xe trên đường trường.
    • Chòng chành:về mục này thì nếu bác có theo dõi sẽ thấy có rất nhiều ý kiến. Nhưng đối với bản thân em thì như sau:
      • Hàng ghế lái + hàng 2: đảm bảo không xuất hiện cảm giác này.
      • Hàng ghế 3: tùy thuộc vào thể trạng của người ngồi. Sẽ có thể tạo ra cảm giác say xe cho ai yếu, còn như em khỏe trước giờ không biết say xe thì không ăn thua, nhưng phải thừa nhận là có cảm giác chòng chành, đi vào đường xấu thì hơi tưng tưng do ngồi ngay trên bánh xe.
    • Gầm thấp - xệ mông: đặc trưng của dòng này là nếu chở full 7 người thì sẽ thấy ngay được mông bị sệ xuống, nhưng đối với cá nhân em thấy không có ảnh hưởng gì. Xe dài - gầm thấp hơn SUV nên nhiều lúc đi đường xấu phải rón rén với leo lề phải cẩn thận xíu.
    • Xe dài - bán kính quay vòng lớn: dân mình chưa có thói quen nhường đường cho xe quay đầu mà cứ hay lấn tới khóa đầu khóa đuôi nên kinh nghiệm là phải ăn gian lấy sát vào trong lề để quay được 1 đỏ với đường đôi và 2 đỏ với đường đơn nha bác, chứ không là bi kịch lắm.
    • Lỗi cửa lùa: chạy vào đường xấu, leo lề thì sẽ xe cụp cụp. Ccái này bệnh chung của dòng, như xe em bị nhẹ còn nhiều bác phản hồi thì thấy bị năng. Lỗi này làm mình cảm thấy hơi khó chịu xíu thôi vì đa phần giờ đường toàn đẹp hết rồi.
    • Xe hãng nào cũng vậy, lỗi lặt vặt thì không tránh khỏi nên bị gì thì cứ mang vào hãng bảo hành thôi bác
  3. Bảo dưỡng: bác cứ tuân thủ theo lịch bảo dưởng của hãng ở những hạng mục chính: thay nhớt, lọc... rồi đổ dầu mà chạy thôi. Không phải lăn tăn gì nhiều.
Em nói sơ qua những điểm lớn vậy chứ chi tiết thì nhiều lắm kể không hết được. Có cơ hội gặp mặt giao lưu thì em sẽ chia sẻ nhiều hơn.
Chúc bán sớm bén duyên với em nó, nhất là sắp tới sắp ra mắt bản 2021 nữa tuyệt lắm bác!
Quá hay, quá chi tiết. Cám ơn bác chủ nhiều nhiều.
Mình thích em này vì rộng rãi (xe mình 5+2 nên đi chơi toàn phải gập 2 ghế sau). Chắc hóng em 2021 rồi tính.
Hy vọng anh em có dịp gặp nhau ca phê cà pháo cho vui!

• Like
Hạng B2
22/7/15
106
51
28
35
E cũng chờ rất lâu rồi mới có dịp viết bài review cho các bác về những chuyến hành trình của e. Thật sự thì em thích SUV hơn MPV, nhưng để phục vụ cho gia đình thì không xe nào qua được MPV nói chung cũng như Sedona nói riêng đâu bác ạ. Chuyến này ba mẹ em bận có việc k đi được nên xe chỉ có 2vc và thằng nhóc. Chứ ngồi full 7 người với hành lý cho lịch trình 4-5 ngày thì em đảm bảo với bác vẫn rất rộng rãi và thoải mái vì em đã từng đi như vậy rồi.
Em cảm ơn bác với những chia sẻ thú vị ạ

• Like
Hạng B2
19/4/14
225
317
63
Quán xôi măng mà bác ăn ở Kon Tum, ngày xưa mình ăn hồi mới đi học là bà mẹ nấu, sau này bà mất rồi, người con gái bán, măng nhiều mới ngon chứ cá nhiều không phải là ngon
ở Kon Tum ngon nhất là heo rừng nướng ở quán 82, buổi chiều chập choạng tối ngồi bên bếp lửa hồng, nhâm nhi vài cốc bia là tuyệt vời, quán ở gần khu Sư đoàn 10
đi nhiều nơi mình sẽ trải nghiệm được nhiều cái mới lạ bác nhỉ, cũng món ăn đó nhưng ăn nơi này lại khác nơi kia, vì cách chế biến và nguyên liệu khác nhau

• Like
Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Quán xôi măng mà bác ăn ở Kon Tum, ngày xưa mình ăn hồi mới đi học là bà mẹ nấu, sau này bà mất rồi, người con gái bán, măng nhiều mới ngon chứ cá nhiều không phải là ngon
ở Kon Tum ngon nhất là heo rừng nướng ở quán 82, buổi chiều chập choạng tối ngồi bên bếp lửa hồng, nhâm nhi vài cốc bia là tuyệt vời, quán ở gần khu Sư đoàn 10
đi nhiều nơi mình sẽ trải nghiệm được nhiều cái mới lạ bác nhỉ, cũng món ăn đó nhưng ăn nơi này lại khác nơi kia, vì cách chế biến và nguyên liệu khác nhau
Dạ đúng là đi để trải nghiệm bác ạ. Ngoài việc vc em trải nghiệm thì e cũng muốn cho nhóc nhà em đi đây đi đó để khám phá thêm.
Còn hôm tối ở Kontum em không có thổ địa dẫn đi nên hog biết ăn gì luôn, em sẽ note lại quán heo rừng mà bác chia sẻ, cám ơn bác:D

Hạng D
18/3/15
2.024
754
113
36
Dạ đúng là đi để trải nghiệm bác ạ. Ngoài việc vc em trải nghiệm thì e cũng muốn cho nhóc nhà em đi đây đi đó để khám phá thêm.
Còn hôm tối ở Kontum em không có thổ địa dẫn đi nên hog biết ăn gì luôn, em sẽ note lại quán heo rừng mà bác chia sẻ, cám ơn bác:D
kk cái mon gỏi lá nhìn hấp dẫn quá Bác ơi-nước sốt từ hèm rượu

• Like