Hạng B2
19/4/14
225
317
63
Nếu có cơ hội bác trải nghiệm cung đường tránh ở Tây Nguyên là hết sẩy bà bảy bác ơi, tổng cộng 6 cái kéo dài từ Đắc Nông tới Kontum.
Đường tránh TP Kon Tum thì cẩn thận nhé, đường cắt ngang rất nhiều, nếu bác phóng nhanh mà gặp em bé chạy xe đạp băng ngang là xác định tèo luôn

• Like
Reactions: siunhanmap1410
Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Đường tránh TP Kon Tum thì cẩn thận nhé, đường cắt ngang rất nhiều, nếu bác phóng nhanh mà gặp em bé chạy xe đạp băng ngang là xác định tèo luôn
vâng bác, đường tránh Kontum xương cá nhiều thật. Em cũng cẩn thận hay liếc vô Vietmap, gần tới đường cắt thì nhẹ chân lại.:D

Hạng D
26/12/09
1.110
622
113
Phần 4

Ngày 02.05: Gia Lai - Bình Định
Sau một đêm say giấc nồng tại Pleiku, như thông lệ 6h30 đoàn em có mặt tại sảnh KS để check out. Sau chuyến hành trình thì em nhận thấy việc dậy lúc 6h và trả phòng lúc 6h30 là 1 quyết định cực kì hợp lý, có nhiều thời gian và có thể chủ động hơn trong lịch trình.

Tối qua lúc lượn lờ ở quảng trường Đại Đoàn Kết, em đã địa thấy 1 tiệm bánh ngọt - bánh mì heo quay Thịnh Phát cũng khá ok ngay tại bùng binh kế quảng trường. Trao đổi nhanh với ông anh sáng nay cũng chả biết ăn gì, thôi mua đại bánh mì với banh bao rồi ra hàng thông trăm tuổi vừa ăn sáng vừa uốn cafe. Ghé mua 3 ổ bánh mì heo quay + 4 cái bánh bao rồi tiến về hàng thông.

Sáng nay thì xe em đi trước, mở map coi thì em thấy chị google chỉ 2 đường: 1 hướng vào từ QL14 và 1 hướng men theo biển hồ vào.
View attachment 2472158

Trên map để xa hơn 500m so với hướng từ QL14 vào nhưng cảm thấy cung đường này có vẻ thú vị nên em quyết định đi thử, mà đúng thật là không thất vọng các bác. Đoạn từ Đường Tôn Đức Thắng quẹo vào đi cặp hồ, 1 bên là hàng thông, 1 bên là rẫy cafe khá chill, nhưng mà chill quá thành ra đóng băng luôn. Còn cách bến bờ yêu thương 1,4km nữa thôi thì mình gặp phải 1 cây cầu kèm ghi chú: cầu yếu - cấm 1.5 tấn
View attachment 2472173Xác xe của e tròn 2 tấn, xác xe của ông anh thì 1,5 tấn, định liều chạy qua luôn nhưng mà thấy cầu dây văng nên 2 ae cũng không mạnh dạn, giữa chừng mà sập cầu thì khó coi lắm nên thôi chịu khó quay ngược ra đi lại đường QL14 vào, coi như chạy ra chạy vô 13km để được trải nghiệm đường ven hồ.

Trên đường vào gần tới hàng thông có đi qua đập tràn Nghĩa Hưng, mà hôm em đi qua thì thấy nước cạn. Từ đập tràn chạy tầm 500m nữa là vô tới, lúc này thì chill lại rồi các bác ạ. Hai dãy hàng thông cổ thụ hiện ra trước mắt, văn chương em cũng không hay lắm nên cũng không biết diễn tả sao để các bác có thể cảm nhận được nên thôi chịu khó xem hình giúp em.

Hình này em chụp cho 2 cô vợ 2 của em và ông anh lúc mới đến hàng thông.
View attachment 2472181
View attachment 2472182
Nhìn hàng thông cổ thụ thẳng tắp nằm giữa biển hồ chè cảm thấy yên bình kinh khủng, không khí se se lạnh nữa, quá chill.

Em cũng kịp làm tấm với vợ 2, tình cảm em dành cho cô ấy chỉ sau vợ cả
View attachment 2472191
Bên góc phải chỗ cái mấy cái bàn ghế là quán cafe mà tụi em ngồi, chỗ này là đoạn đầu của hàng thông. Có 1 quán cafe phía cuối đường nữa làm theo kiểu teen trẻ trung, có nấc thang lên thiên đường, có xe bus rồi trang trí này nọ nữa nhưng tụi em thích ngồi ở đây hơn.

Bia thì em uốn nhiêu cũng được còn cafe thì bị say, nên thôi đành uốn dừa
View attachment 2472219
Vừa ăn sáng vừa cho 3 bạn nhỏ chơi bời thỏa thích thì tới giờ 4 bạn lớn muốn chụp hình.
3 bạn nhỏ thì không thích chụp hình mấy mà đường thì xe cộ vẫn chạy qua lại nên không an toàn lắm. Quyết định ăn sáng xong thì em bàn với ông anh, lùa hết 3 bạn lên xe cho coi phim hoạt hình để tha hồ dưới này chụp hình, gì chứ hoạt hình thì mấy bạn nhỏ cũng mê lắm. Nói là làm, bắt đầy 4 bạn lớn sống ảo.

Lúc đầu kêu sếp nhỏ làm vài kiểu kỉ niệm mà thái độ sếp lồi lõm vậy nè các bác
View attachment 2472215
Nhưng rồi cũng cười đồ
View attachment 2472216View attachment 2472217
Tới phần sống ảo của vc em
View attachment 2472218
View attachment 2472197
Hình nhiều lắm nhưng em up vài tấm để các bác hình dung thui. Đoạn này thấy chị em có cái giỏ cưng quá, mượn cầm nhờ vợ chụp cho tấm hình mà vợ nhằn quá, kêu em giống...à mà thôi.
View attachment 2472203
Xung quanh hàng thông là biển hồ chè luôn nha các bác, gọi là biển hồ chè vì ở đây người ta chỉ trồng chè, cả một vùng rộng lớn. Em cũng tranh thủ làm được vài tấm với 1 cây cô đơn trong biển hồ chè
View attachment 2472211
Và tất nhiên không thể thiếu sếp e
View attachment 2472212
Cũng có lẽ vì ưng nơi này quá, từ khung cảnh đến khí hậu nên trên suốt chuyến hành trình thì tụi em dành nhiều thời gian ở đây nhất, từ 7h30 tới gần 9h30. Lúc này nắng cũng bắt đầu gắt hơn, tụi em tranh thủ ghé viếng chùa Bửu Minh nằm cạnh đó. Vào thắp nhang, lạy Phật cầu mong sức khỏe và bình an.
View attachment 2472221

Viếng chùa xong thì cả đoàn tranh thủ qua tham quan Biển Hồ Pleiku. Đầu buổi sáng lúc chạy ngang đây thì vắng vẻ yên tĩnh, giờ quay lại thì đã có khá đông khách du lịch tham quan. Cũng phải thôi, địa điểm check in nổi tiếng nhất Pleiku mà.

Mua xe vào cổng 10k/người lớn, đoạn đường từ cổng vào đến cuối điểm trong KDL Biển Hồ tầm 800m, lười đi quá với cũng tranh thủ thời gian nên quyết định leo lên xe điện, giá 20k/người khứ hồi.

Ngồi trên xe điện hỏi bác tài ở đây có dịch vụ cano đi tham quan như hồ Tuyền Lâm không thì mới biết thông tin nước trong hồ được lấy để phục vụ sinh hoạt cho thành phố, nên không phép hoạt động dịch vụ cano.
View attachment 2472222

Vào đến điểm cuối tranh thủ làm vài tấm ảnh check in để còn tranh thủ ăn trưa rồi đạp qua Quy Nhơn. Nhìn thích thật phải không các bác
View attachment 2472224
View attachment 2472225
View attachment 2472227View attachment 2472226
Trong đây khá nắng, đứng chụp hình 1 hồi các bạn nhỏ đòi ăn kem. Leo lên xe điện quay ngược ra cổng ngồi làm vài cây kem giải nhiệt, nhìn đồng hồ thì đã 11h nên tranh thủ qua quán gà nướng đã đặt trước đó.

Ở Pleiku thì có 2 quán gà nướng cơm lam nổi tiếng là Plei Têng với Plit. Được người chị giới thiệu cho quán Plei Têng nên lúc ở hàng thông em đã gọi đặt trước. Từ biển hồ chạy tầm 10p là đến nơi. Không gian quán bên trong khá rộng, có nhiều nhà sàn và mình ăn trong nhà sàn luôn nha các bác. Nhưng có một lưu ý nhỏ là muốn ngồi ở nhà sàn và để được phục vụ đồ ăn nhanh thì các bác nên gọi đặt trước, vì có khá nhiều khách vào không đặt trước thì không có nhà sàn ngồi, quán họ sẽ kê bàn ngồi trên bãi cỏ và phục vụ đồ ăn cũng lâu hơn nữa.

Bãi cỏ này lát hồi khách họ ngồi dày đặc luôn, mà ngồi ở đây thì chán lắm. Nên nhớ gọi đặt trước nha các bác ơi, số điện thoại thì chị google giữ hết.
View attachment 2472231
Hai sếp làm kiểu ảnh kỉ niệm trước nhà sàn tụi em ngồi
View attachment 2472237

Gà ở đây được họ nướng khá lạ, than được trải dài một dãy, gà thì họ kẹp trong 2 thanh tre rồi cắm 2 hàng 2 bên. Nhìn vậy chứ nóng lắm các bác, có 1 anh luôn túc trực thăm gà để trở mặt.
View attachment 2472239
View attachment 2472240
Phần của tụi em trưa nay: 2 con gà nướng, rau rừng xào tỏi, 3 xiên heo nướng, 3 ống cơm lam
View attachment 2472242
Cơm lam ở đây thì họ không bào vỏ ra như ở trên Kontum mà để nguyên ống, nhưng có kinh nghiệm rồi thì cũng dễ lấy lắm các bác.
Ăn uốn no say, trong lúc chờ tính tiền nằm xuống chiếu nghỉ lưng 1 cái đã thiệt, muốn ngủ luôn.
View attachment 2472246
Tổng thiệt hại 867k cho bữa trưa, quá hợp lý. Lúc này đồng hồ cũng đã 12h30 rồi, tranh thủ lên xe di chuyển qua Quy Nhơn nữa, trước mắt là 170km với tầm 3h30 chạy xe, qua 2 đèo Mang Yang và An Khê.

Cũng như lúc ở Măng Đen về Pleiku, vợ con thì ngủ thẳng cẳng, em với ông anh thì vừa ngủ vừa chạy. Đường QL19 nhìn chung không được đẹp cho lắm, không có ổ gà nhưng kiểu như đường bị dặm vá rất nhiều, chạy qua mấy tuyền đường tránh rồi chạy QL19 thì tụt hẳn mood các bác ạ.

Đúng 16h thì tụi em có mặt tui Quy Nhơn, trước đó đã book trước KS Green trên đường Chương Dương, KS 2 sao, cũng khá ổn, cách biển có 100m nên rất tiện. Lúc này thay đồ rồi ra biển xõa thôi chứ không nghỉ ngơi gì hết.

Bờ biển Quy Nhơn khá đẹp, nước trong xanh nhưng cát ở đây không trắng mịn mà hạt to và màu đục nên khúc trong bờ sóng đánh vào nước hơi đục cát, đi ra xa một đoạn thì nước sẽ trong xanh lại nha các bác.

Gia đình làm kiểu ảnh kỉ niệm
View attachment 2472250
Chụp vài tấm thôi rồi còn tắm biển nữa. Do năm ngoái tụi em đã đi Quy Nhơn rồi nên đợt này chỉ ghé tẳm biển chiều, tối đi ăn hải sản chơi bời rồi sáng mai đạp về lại SG thui. Có dịp em sẽ review chi tiết Quy Nhơn cho các bác.
Chơi bời đã đời đến 5h30 cả đoàn về lại KS tắm rửa chuẩn bị đi ăn tối. Tối ở Quy Nhơn khá đông vui, dọc bờ biển quán ăn rất nhiều nhưng tụi em không ăn ở đây mà chạy ngược về gần Sông Cầu để ăn, quê vợ thằng bạn thân em ở đây.

Quán có tên là Hải sản 6 Vui, do nằm không tiện đường lắm nên thường đa phần chỉ là phục vụ dân địa phương và khách du lịch quen, như tụi em chẳng hạn. Từ Quy Nhơn theo QL1D tầm 30km là đến quán của bạn em. Các bác google thì sẽ thấy quán nằm ngay mặt tiền QL1A. Hình này là của năm ngoái em đi, sau lưng nhà là đầm Cù Mông nên rất mát mẻ.
View attachment 2472332
Tổng thiệt hại cho bữa tối, căng bụng, toàn đồ tươi sống. Các bác có tiện đường ghé thì trải nghiệm nghen.
View attachment 2472272
Lúc này cũng đã 20h30 rồi, tạm biệt thằng bạn để quay về lại Quy Nhơn để ăn chè và chơi bời ở Quảng trường.
21h15 có mặt tại quán chè Kim Đình, quán cũng khá nổi tiếng ở Quy Nhơn, làm ly chè đậu xanh đánh rồi cho mấy bạn nhỏ ra quảng trường chơi xe điện.
Chơi bời đã đời đến 22h30 thì tụi em về lại KS nghỉ ngơi, dọn dẹp đồ đạc để chuẩn bị cho hành trình 640km về lại SG vào sáng mai.

Hẹn gặp lại các bác ở phần cuối, em sẽ nói sơ qua về hành trình ngày về SG và tổng kết lại chuyến hành trình, cũng có nhiều điều muốn chia sẻ với các bác.
Tuyệt vời và quá chi tiết bác ơi.

• Like
Hạng B2
11/9/13
204
153
43
Cảm ơn bác chủ, chia sẻ chi tiết cả về Tây Nguyên lẫn Sedona. Cái xe thì chưa biết chứ tây nguyên nhất định sẽ đi 1 lần sau khi đọc post này.

• Like
Hạng B2
17/4/15
409
743
93
43
dạ đất nước mình còn nhiều cảnh đẹp lắm, có cơ hội thì xách vali lên và đạp thôi bác
"Cơ hội" là 1 tập hợp phức tạp của nhiều thành phần, trong đó chiếm tỷ lệ cao nhất là polyme và tích tắc tích tắc.. :D
Khi đạt được 2 thành phần chính đó rồi, thì giao thoa giữa các thành viên tham gia cũng là 1 cái đích cần ngó trước..
Hy vọng mình có thể có nhiều cơ hội.. :):)

• Haha