Hạng D
30/7/16
2.633
57.788
113
Phòng công chứng không thực hiện vi bằng! Vi bằng do thừa phát lại lập. Giờ mua bán nhà đất cũng không được lập vi bằng nữa đâu
Vại, giờ mua bán nhà đất ko đc phép lập vi bằng, hay có lập cũng ko đc công nhận nếu có tranh chấp hả anh?

Hạng B2
6/8/09
497
2.381
93
1 đề tài hay các bác nhỉ. !

Em muốn hỏi thêm là chỉ xác nhận có sự việc, còn đúng sai thì thế nào các bác nhỉ?
vd: mua đất đang quy hoạch chẳng hạn?

Hạng C
20/1/18
531
66.437
103
1 đề tài hay các bác nhỉ. !

Em muốn hỏi thêm là chỉ xác nhận có sự việc, còn đúng sai thì thế nào các bác nhỉ?
vd: mua đất đang quy hoạch chẳng hạn?
Việc lập vi bằng giờ không được phép. Đó là ở mặt quản lý nhà nước. Sở tư pháp sẽ phạt tổ chức lập vi bằng.
Còn bản chất của lập vi bằng, khi a có giao dịch, cụ thể là bđs, nếu không có đủ giấy tờ pháp lý thì không giao dịch và làm thủ tục chuyển nhượng được, không tổ chức nào xác thực giao dịch
Tuy nhiên, a vẫn muốn mua, thì thằng thừa phát lại, nó đóng vai trò như ông tổ trưởng hay thằng nghiện ngồi đầu xóm, ít ra cũng có tiếng nói hay người khác sợ. Anh cứ vất cho nó ít tiền và bảo: Ê nghiện, mày làm chứng dùm là tao có đưa tiền cho con mụ này để lấy chiếc xe ăn trộm này nhé. Nó cầm tiền và gật gật mấy cái. Xong. Cứ có tiền là nó làm, chuyện gì cũng đc. Chỉ có anh mất tiền, chứ nó chẳng mất gì.
Còn khi tranh chấp hay sự cố, mọi việc lại theo quy trình kiện cáo.

Hạng D
30/11/10
3.965
56.131
113
Hình như bên Thừa Phát Lại không được lập nữa anh.
Vại, giờ mua bán nhà đất ko đc phép lập vi bằng, hay có lập cũng ko đc công nhận nếu có tranh chấp hả anh?

Hạng D
21/12/08
2.695
45.109
113
là ghi nhận 1 sự thỏa thuận, giao dịch của 2 bên mà chưa hoặc kg có hợp đồng do kg thể, kg đc pháp luật công nhận bằng 1 tờ giấy có đóng dấu của phòng Thừa phát lại + 1 tấm hình chụp 2 bên đang nhe răng cười vs 1 cục tiền để trên bàn :D

Hạng C
20/1/18
531
66.437
103
Hình như bên Thừa Phát Lại không được lập nữa anh.
Đã cấm.
Trước đây thì việc lập vi bằng là không sai. Vì theo quy định thì sau khi lập vi bằng, tổ chức lập vi bằng phải báo cáo với sở tư pháp, sở tư pháp sẽ ghi nhận và lưu trữ hồ sơ nếu hợp lệ hoặc trả lời bằng văn bản nếu không chấp nhận. Đây cũng là lộ trình tốt để hợp thức hoá các giao dịch.
Tuy nhiên, cũng do yếu kém trong quản lý nên phát sinh nhiều tranh chấp...Vẫn theo đường lối của ta. Cái gì ta không quản lý được thì ta lại Cấm :)

Hạng D
5/1/09
1.019
202
78
VŨNG TÀU - VIETNAM
Vi bằng là mua bán giấy tay chủ yếu xác nhận nguồn gốc có mua , bán chứ không phải trộm , cướp , lừa đảo , chiếm đoạt hay lượm được nhưng về mặt pháp luật thì zero

Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Đù, vại bọn rao bán nhà rao lập vi bằng là xiaolin hả anh?
Vì cái Vi bằng nhà đất mà hệ lụy sau này rất nhiều. VD nhà đất không đủ điều kiện cấp phép, Ko đủ điều kiện làm sổ, Ko đủ đk tách thửa.
Thế là chúng đẻ ra Vi bằng gọi cho sang chứ thực chất là giấy tờ tay để lách luật.
Vi bằng nhà đất bị cấm là đúng, bớt giao dịch dạng lách luật bất hợp pháp.
Giá trị pháp lý mua bán nhà đất bằng Vi bằng giờ là trái phép và bị cấm, Khi tranh chấp hay sang nhượng về pháp lý là không hợp lệ và không giải quyết.

Chỉnh sửa cuối: