Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Con cháu nó nhìn và noi gương cả chục năm nay rồi bác ạ! Ở trường các cháu được học điều hay lẽ phải, ra đường thì xã hội dạy lại bài học thực tế mà các cháu đang thấy trước mát đó.
Bác nói còn thiếu, chỉ nói xã hội làm hư các cháu còn cha mẹ các cháu không dạy các cháu điều hay lẽ phải thì chưa nói tới.
Mình không ít lần nghe các cháu nói: “ba ơi, sao đèn đỏ mà ba lại đi?”.
Không kịp nghe người cha giải thích với bé sao vì đang dừng đèn đỏ xe kia vượt qua mất rồi.
Cứ vậy thì tương lai văn hoá giao thông sẽ còn tệ hơn.

• Like
Reactions: hmq
Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Có một comment của 1 bác nào ở trước có nói tại vì đường sá chật hẹp. Ngồi nghĩ thấy phải chăng đây là 1 trong những lý do.
Ra đường thấy sao dân tình vội vã, chen lấn để cố vượt lên trước bằng mọi cách, cố thoát ra khỏi mớ bùng nhùng, chắc họ có 1 suy nghĩ rằng phải tranh thủ kẻo chút xíu nữa sẽ kẹt, sẽ trễ việc của mình v.v... vô tình hành động này lại dẫn đến .............KẸT KHÔNG LỐI THOÁT.
1 loại văn hóa khó xóa bỏ.

• Like
Reactions: nta139
Tập Lái
19/7/17
19
9
3
40
Tới khi nào yêu cầu đi xe chính chủ có hiệu lực, vi phạm hôm trước, hôm sau có tin nhắn báo, tuần sau có giấy phạt gửi về nhà và UB Phường thì mới giảm. Giờ quản lý lỏng lẻo quá thành ra nhờn mặt. Hoặc tới khi nào cấm hết xe máy ở SG thì may ra. Ngày nào còn xe máy thì ngày đó còn loạn như vầy, do lúc nào cũng chủ nghĩa cá nhân và tiện cho bản thân trước cả.

• Like
Reactions: Honda 67
Hạng B2
7/7/17
395
2.176
128
Một xã hội phát triển, văn minh nào cũng phải là một xã hội pháp trị chứ không mong chờ vào ý thức được.
Để hình thành xã hội pháp trị chỉ có thể là luật pháp - hành pháp. Đó là lãnh đạo, người đứng đầu.
Một vài cá nhân tốt như nhiều anh tự nhủ lòng mình chỉ tốt trong phạm vi hẹp, cái đó không có ý nghĩa với toàn bộ xã hội, tầm vĩ mô à!
Nếu thấy con mình hư, riêng tôi thấy do mình dạy dỗ không đến nơi đến chốn hay phương pháp dạy của mình chưa phù hợp, tôi thấy đau lòng về việc đó chứ không phải đổ lỗi con mình, con nít có hiểu được hết đâu. Dân đen chỉ là nạn nhân, đáng thương, góc nhìn của tôi là vậy.
Không biết các vị ở trển thấy xã hội mình vậy có thấy đau lòng không nhỉ?

Hạng D
17/12/17
1.218
30.491
113
Hôm nay em chạy áp dụng cách nhường đường cho xe quay đầu từ bên kia đường. Thường thì phải vài xe nữa qua thì xe đó mới quay được. Nhưng em chủ động nhường, bác tài kia có vẻ cảm kích lắm, giơ ngón cái về phía em cảm ơn. Tự nhiên mình cũng cảm thấy vui vui.
Nói ví dụ nhỏ vậy thôi để thấy rằng nếu có người lịch sự thì người khác xung quanh cũng ít nhiều lịch sự theo.
Vậy nên các bác cứ làm từ việc nhỏ trước nhé!!!

• Like
Reactions: trungMU and nta139
Hạng D
3/5/07
1.958
521
113
Một xã hội phát triển, văn minh nào cũng phải là một xã hội pháp trị chứ không mong chờ vào ý thức được.
Để hình thành xã hội pháp trị chỉ có thể là luật pháp - hành pháp. Đó là lãnh đạo, người đứng đầu.
Một vài cá nhân tốt như nhiều anh tự nhủ lòng mình chỉ tốt trong phạm vi hẹp, cái đó không có ý nghĩa với toàn bộ xã hội, tầm vĩ mô à!
Nếu thấy con mình hư, riêng tôi thấy do mình dạy dỗ không đến nơi đến chốn hay phương pháp dạy của mình chưa phù hợp, tôi thấy đau lòng về việc đó chứ không phải đổ lỗi con mình, con nít có hiểu được hết đâu. Dân đen chỉ là nạn nhân, đáng thương, góc nhìn của tôi là vậy.
Không biết các vị ở trển thấy xã hội mình vậy có thấy đau lòng không nhỉ?
Chính xác. Muốn xã hội hay ý thức phát triển nó phải là pháp trị. Bên mình thượng bất chính thì hạ tất loạn. Bọn Tây lông cũng ko hơn gì mình. Chẳng qua do luật nó nghiêm, nó làm theo riết thành một thói quen tốt. Người VN chúng ta ra nước phát triển cũng sẽ có ý thức hơn vì sợ bị phạt hoặc đã từng bị phạt.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Văn hoá giao thông ngày càng đi xuống, một số bác phân tích đủ các lý do từ dân đến quan, có khi nào tự hỏi bản thân “mình có góp phần vào mớ lộn xộn đó không nhỉ?”.
Xin những bác đó:
Đừng coi mình là người đứng ngoài rồi nhận xét, đánh giá, cũng đừng ví mình như hạt cát trong biển cả chẳng xoay chuyển được gì để rồi góp phần làm cho nó lộn xộn thêm.
Đôi lời chân tình đóng góp.
Xin hết ạ.

• Like
Reactions: trungMU and nta139
Hạng F
1/8/12
5.722
5.737
113
TP HCM
Lực lượng chức năng buông lõng thì xã hội sẽ rối như mớ bòng bong. Tình trạng GT bây giờ rối lắm em sợ nhất khi chạy vào giao lộ, đèn xanh đỏ gì mặc kệ băng qua tứ phía. Văn hoá xép hàng không có người tới trước giao lộ dừng ngay vạch người tới sau thay vì xép hàng thì lại chen lên đậu lấn qua vạch vài mét thậm chí đậu lấn 3/4 chiều ngược lại làm cho xe chạy quẹo phải, trái không di chuyển được nên ùn ứ và kẹt xe như lời Bác chủ mô tả ở trên. Thua toàn tập các Bác ạ bây giờ sợ nhất ra đường vào các giờ cao điểm chỉ đi khi nào có việc khẩn cấp thôi.

• Like
Reactions: nta139 and ntt61
Hạng C
3/3/08
619
434
63
Xã hội văn minh hay không là bởi con người. Con người văn minh phải được rèn từ gốc. Gốc rễ không được rèn bài bản, khoa học, nhân văn thì đành chịu, như chúng ta đang thấy. Kiểu giáo dục thay đổi tít mù như nay, làm sao ước mơ được nền tảng văn minh? Tuy nhiên, trong phạm vi nhỏ nhoi của mình, tôi vẫn ráng dạy con cái mình, tôi vẫn ráng để làm người văn minh, được chút nào hay chút ấy vậy!

Cố lên nhé các bác! :)

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Lực lượng chức năng buông lõng thì xã hội sẽ rối như mớ bòng bong. Tình trạng GT bây giờ rối lắm em sợ nhất khi chạy vào giao lộ, đèn xanh đỏ gì mặc kệ băng qua tứ phía. Văn hoá xép hàng không có người tới trước giao lộ dừng ngay vạch người tới sau thay vì xép hàng thì lại chen lên đậu lấn qua vạch vài mét thậm chí đậu lấn 3/4 chiều ngược lại làm cho xe chạy quẹo phải, trái không di chuyển được nên ùn ứ và kẹt xe như lời Bác chủ mô tả ở trên. Thua toàn tập các Bác ạ bây giờ sợ nhất ra đường vào các giờ cao điểm chỉ đi khi nào có việc khẩn cấp thôi.

Xã hội văn minh hay không là bởi con người. Con người văn minh phải được rèn từ gốc. Gốc rễ không được rèn bài bản, khoa học, nhân văn thì đành chịu, như chúng ta đang thấy. Kiểu giáo dục thay đổi tít mù như nay, làm sao ước mơ được nền tảng văn minh? Tuy nhiên, trong phạm vi nhỏ nhoi của mình, tôi vẫn ráng dạy con cái mình, tôi vẫn ráng để làm người văn minh, được chút nào hay chút ấy vậy!

Cố lên nhé các bác! :)
Văn hóa xã hội là thể hiện của nền giáo dục nhà trường và gia đình, ngoài ra nó thể hiện tính nghiêm minh của pháp luật, khả năng quản trị của nhà nước pháp quyền.
Một anh tây có giáo dục đàng quàn, sang vn ở chừng 1 tháng là biết vượt đèn đỏ, lấn làn ngay.

• Like
Reactions: tonybom and nta139