Tập Lái
12/1/08
22
9
3
Dạo này OS mình chọu khó phổ cập giáo dục cho gag mờ như em được khai thông trí não, em ủng hộ hai tay hai chân. Nhưng có điều em thấy hơi bị bất công là các nước có liên quan đến các video của OS hình như phân biệt đối xử với Hàn Quốc, hay tại Hàn nó công nghệ kém hơn ạ. Em nghĩ nó cũng phải có một dặc thù gì đó về công nghệ chứ ạ. Dân mình đi xe Hàn nhiều mà. Một đề nghị nhỏ, anh Tâm review chi tiết khả năng vận hành và công nghệ của các em Huyndai hay Kia với ạ. Thấy anh Tâm ưu ái Nhật, Đức, Mỹ không hà... hihi..

Hạng B2
5/2/14
277
381
63
Dạo này OS mình chọu khó phổ cập giáo dục cho gag mờ như em được khai thông trí não, em ủng hộ hai tay hai chân. Nhưng có điều em thấy hơi bị bất công là các nước có liên quan đến các video của OS hình như phân biệt đối xử với Hàn Quốc, hay tại Hàn nó công nghệ kém hơn ạ. Em nghĩ nó cũng phải có một dặc thù gì đó về công nghệ chứ ạ. Dân mình đi xe Hàn nhiều mà. Một đề nghị nhỏ, anh Tâm review chi tiết khả năng vận hành và công nghệ của các em Huyndai hay Kia với ạ. Thấy anh Tâm ưu ái Nhật, Đức, Mỹ không hà... hihi..
mặc dù không nói thẳng, nhưng để ý lời nói qua nhiều clip thì em thấy cả 2 đều là fan Toy

Hạng C
9/7/13
972
872
93
View attachment 562213

Trong chương trình OS Chém Gió lần này, bác Tâm Phan và em sẽ chia sẻ với các bác về nguyên lý cơ bản để tăng công suất động cơ, bên cạnh giải thích một cách dễ hiểu nhất về 2 loại động cơ tăng áp (turbocharge) và siêu nạp (supercharge). Đây đều là những chủ đề mà rất nhiều bác quan tâm nhưng phần lớn là hiểu chưa được đúng. Hy vọng qua video lần này sẽ giúp các bác có được những kiến thức hữu ích trước khi tụi em "chém" về những phần chuyên sâu hơn trong những lần sau.[pagebreak][/pagebreak]

Hẹn gặp lại các bác ở chủ đề sau về cách nâng cấp công suất ngon bổ rẻ bằng phần mềm.

Các bác giải thích về NOs (Nitro oxyde systems)sai rồi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: anhbang96
Hạng B2
14/9/10
457
196
43
Hóng phần tiếp theo. Nếu tăng công suất = phương pháp thay đổi phần mềm thì cần bộ xử lý nào? Và thay đổi công suất sẽ có ưu điểm và khuyết điểm gì? Vậy tại sao nhà sx khg áp dụng triệt để tăng maximum công suất?

Tập Lái
28/12/09
29
15
3
Tại sao kg phải O2 mà phải là N2O:
- O2 rất khó nén thành dạng lỏng, và phải cấn chai thép chịu áp lực cao mới chứa nổi. Giống như ngày xưa đem O2 lên trạm không gian phải để ở dạng hợp chất giàu oxy dể kg phải đem chai thép rất nặng
- O2 lỏng sẽ thành khí trước khi nạp vào xy-lanh nên chiếm thể tích. N2O nạp vào buồng đốt vẫn ở dạng lỏng nên chiếm ít thể tích
- Khi bugi đánh lửa, N2O trở thành thể khí, có 3 tác dụng: 1. Thu nhiệt khi chuyển trạng thái lỏng sang khí; 2. Tạo áp suất, sinh công; 3. Phóng thích Oxy nguyên tử giúp nhiên liệu cháy tốt hơn

Em chưa thử xe độ N2O, nên chỉ có vài dòng "chém" cùng các bác

• Like
Reactions: 4everMAYTRANG
Tập Lái
28/12/09
29
15
3
Còn thay đổi phấn mềm, hay còn gọi là tuning, đơn giản là thay chíp, cài lại phần mềm để tăng vòng tua máy. Như Mer Sprinter 311 hay 313, hoặc C18O, 200, 250 là 1 máy mà ra

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Động cơ kết hợp vừa turbocharged vừa supercharged thì cơ chế hoạt động như thế nào mod?
Để pha cafe thì dùng vợt hoặc phin để lọc bột cafe và cho ra nước cafe, ko ai pha cái này xong rồi chế tiềp vô cái kia pha tiêp cả.
Tăng áp cũng vậy, mục đích là làm sao tăng áp lượng khí sach vào buồng đốt. Và cả 2 cách này đều tạo ra kết quả gần như nhau
Bởi vậy gắn 2 cái cùng lúc là vô ích vì 2 loại này là 2 giải pháp khác nhau để cùng tạo kết quả chung là tăng luợng khí sạch vào buồnng đốt để tăng công suất hoật động.
Không ai tăng áp cho không khí bằng Turbo rồi cho qua tiếp Super hay làm ngược lại cả.
Nhưng em cũng sẽ tiếp thu ý kiến bác và nghiên cuứ! Kkkk

Tập Lái
28/12/09
29
15
3
WV đưa cả "vợt" và "lọc" vào con Polo, nhưng hình như "cafe" không ngon lắm .... hehe.....

Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
Em ko phải dân kỹ thuật nên ko rành lắm nhưng tóm lại là Tăng áp vẫn có nhiều ưu điểm hơn Siêu nạp đúng ko ạ?

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Bữa mới hỏi con chip nhạy chân gas giá rất hạt dẻ 7 củ vl luôn, chắc chip tăng công xuất vài chục củ !

race chip chỉ 25 chai thôi bác, đó là của bim đấy, xe thường còn rẻ hơn