Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
(Việc thật) Em tự sang tên xe ô tô con cũ ở Hồ Chí Minh 2020

Thấy có 1 thớt hướng dẫn mà nhiều thông tin quá, em chia sẻ thực tế đi sang tên xe ô tô cũ tại Tp. HCM vào năm 2020.

Các bác lưu ý luôn cập nhật thủ tục mới nhất có thể.
  1. Làm hợp đồng mua bán tại phòng công chứng. Nếu người bán xe được ủy quyền thì nhớ phải lấy BẢN GỐC giấy tờ ủy quyền thì mới đi làm thủ tục tiếp theo được.
  2. Cầm hồ sơ hợp đồng mua bán công chứng ra nộp thuế tại phòng thuế quận. Vào đó họ sẽ hướng dẫn cần điền và sắp xếp giấy tờ. Đương nhiên là phải có giấy tờ xe. Sau khi nộp thuế xong thì bên thuế sẽ cấp cho một giấy chứng nhận nộp thuế để làm bước tiếp theo.
  3. Cầm tờ xác nhận nộp thuế mang ra chỗ chỉ định để làm thủ tục sang tên. Em ở Thủ Đức nên chọn CSGT Rạch Chiếc có văn phòng nằm ở gần chỗ Suối Tiên. Ra đó họ sẽ phát cho tờ khai và phải điền vào các thông số kỹ thuật của xe, phải cà số khung số máy. Để cà được số khung số máy thì nên search trước cách làm hoặc làm trước ở nhà cũng được. Còn nếu không làm thì có dịch vụ ở đó họ gạ luôn làm hồ sơ cho mình, giá 1tr gồm cà số. Sau khi hoàn thành hồ sơ thì nộp lại giấy tờ cho CSGT. Sau đó được nhận phiếu hẹn trả chừng 1~2 tuần quay lại lấy (mình thích đến muộn hơn cũng ok).
Vậy thôi, chúc các bác suôn sẻ.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/10/13
558
266
63
Có hồ sơ rồi họ check và cà số khung số máy cho bấm biển luôn chứ bác

Hạng C
21/12/19
521
1.446
93
40
Làm hợp đồng mua bán tại phòng công chứng. Nếu người bán xe được ủy quyền thì nhớ phải lấy BẢN GỐC giấy tờ ủy quyền thì mới đi làm thủ tục tiếp theo được.
Ý bác là "BẢN GỐC giấy tờ ủy quyền" dùng khi làm hợp đồng công chứng ở bước 1 thôi? hay còn dùng nó cho bước 2, 3 không? vì em thấy có câu "thì mới đi làm thủ tục tiếp theo được."
Em sắp làm vụ này nên hỏi kỹ. Hơn bận tí nhưng muốn tự trải nghiệm.

Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
Ý bác là "BẢN GỐC giấy tờ ủy quyền" dùng khi làm hợp đồng công chứng ở bước 1 thôi? hay còn dùng nó cho bước 2, 3 không? vì em thấy có câu "thì mới đi làm thủ tục tiếp theo được."
Em sắp làm vụ này nên hỏi kỹ. Hơn bận tí nhưng muốn tự trải nghiệm.
Bên thuế họ cần hồ sơ có cả bản gốc ủy quyền của bên bán xe. Em bị thiếu nên phải quay về gặp bên bán xin bản gốc nên mới biết và viết chia sẻ kinh nghiệm.

Hạng C
8/10/13
558
266
63
Bài này khá hữu ích cho các bác đi đăng ký xe ( cả mới lẫn cũ). Đỡ tốn phí hết mấy trịu bạc

• Like
Reactions: firestorm
Hạng B2
10/10/17
175
98
28
39
ối xe là tiêu sản mà cũng phải đánh thuế a? lúc mua mới đã bị thuế rồi mà ta

Hạng F
6/9/18
7.367
16.283
113
35
mua xe 2 đời chủ mà đăng ký vẫn ở chủ đầu tiên thì sao bác chủ,, có hđ mua bán của chủ đầu bán cho chủ kế tiếp thì có làm được ko, chủ đầu họ bán xe rồi nên họ ko quan tâm nữa

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Thấy có 1 thớt hướng dẫn mà nhiều thông tin quá, em chia sẻ thực tế đi sang tên xe ô tô cũ tại tp. HCM vào năm 2020.
Các bác lưu ý luôn cập nhật thủ tục mới nhất có thể.
  1. Làm hợp đồng mua bán tại phòng công chứng. Nếu người bán xe được ủy quyền thì nhớ phải lấy BẢN GỐC giấy tờ ủy quyền thì mới đi làm thủ tục tiếp theo được.
  2. Cầm hồ sơ hợp đồng mua bán công chứng ra nộp thuế tại phòng thuế quận. Vào đó họ sẽ hướng dẫn cần điền và sắp xếp giấy tờ. Đương nhiên là phải có giấy tờ xe. Sau khi nộp thuế xong thì bên thuế sẽ cấp cho một giấy chứng nhận nộp thuế để làm bước tiếp theo.
  3. Cầm tờ xác nhận nộp thuế mang ra chỗ chỉ định để làm thủ tục sang tên. Em ở Thủ Đức nên chọn CSGT Rạch Chiếc có văn phòng nằm ở gần chỗ Suối Tiên. Ra đó họ sẽ phát cho tờ khai và phải điền vào các thông số kỹ thuật của xe, phải cà số khung số máy. Để cà được số khung số máy thì nên search trước cách làm hoặc làm trước ở nhà cũng được. Còn nếu không làm thì có dịch vụ ở đó họ gạ luôn làm hồ sơ cho mình, giá 1tr gồm cà số. Sau khi hoàn thành hồ sơ thì nộp lại giấy tờ cho CSGT. Sau đó được nhận phiếu hẹn trả chừng 1~2 tuần quay lại lấy (mình thích đến muộn hơn cũng ok).
Vậy thôi, chúc các bác suôn sẻ.
1tr là cho tiền phí xét xe luôn phải ko bác ?