Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
@duongxua: em chưa biết bác Phuc Bao, nhưng biết chắc chắn rằng bác Hungo2 là Bác Sĩ, và đang công tác tại BV Chợ Rẫy đấy ạ. Chuyên môn (chuyên sâu) về bệnh học và các triệu chứng lâm sàng, nếu không phải là người trong nghành Y thì không thể giải thích tường tận đâu bác ạ, cho dù bác có đọc tất cả các Y văn trên thế giới đi chăng nữa. kính bác.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Các bác sĩ cho em hỏi thêm chút : Người giúp việc nhà em đi XN máu kết quả nhiễm vi rút viêm gan B, men gan thì tốt, bs bảo chưa bị gì,chỉ là người lành mang mầm bệnh thôi nhưng cần đi khám 6 tháng 1 lần. Em hơi lo là nếu người ta sinh hoạt  cùng gia đình mình thế có nguy cơ lây nhiễm lắm ko, đã đành là qua đường máu thôi nhưng nói chung cũng hơi ớn, nhất là mình có cháu nhỏ 1 tuổi ( cháu bé đã chích ngừa đủ 3 mủi viêm gan B )Em đang phân vân không biết có nên thuê người ta làm tiếp hay không... Theo các bác thì khả năng lây nhiễm có đáng ngại không???

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ vespaviet: Vấn đề này tế nhị bác à! theo riêng em nghĩ thì nếu người giúp việc nhà của bác làm các việc ít có nguy cơ lây nhiễm (vì bác đã biết các con đường lây nhiễm SV gan B), hay là không chăm sóc trực tiếp cho bé thì không đáng ngại lắm. Nếu vì lí do này mà cho họ nghỉ việc thì không đáng. Bác chỉ cần khuyên họ cần có biện pháp phòng tránh lây lan từ họ sang các thành viên khác của gia đình của bác thôi. VD: Dùng riêng bàn chải đánh răng, lược, dụng cụ ăn .... Cẩn thận với dụng cụ sắc ...

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
nokiavietnam8890 nói:
Bác Hugo2 cho em hỏi thế nào là người lành mang trùng?

"Người lành mang trùng" trong VGSV B là:
+ Người có mang siêu vi trùng trong người của họ, họ có khả năng làm lây lan siêu vi trùng cho người khác qua các đường: Truyền máu, tiêm chích, quan hệ tình dục.
+ Người lành mang trùng có thể hòan tòan khỏe mạnh, không có tình trạng viêm gan và không có dấu hiệu của tổn thương tế bào gan.
+ Một số trường hợp có các triệu chứng sau: Cảm giác mệt mỏi, ăn uống kém, khó tiêu, yếu trong người kéo dài. Một số trường hợp có sốt thì sốt nhẹ, thóang qua nên ít được chú ý đến. Một số trường hợp có vàng da, tiểu vàng nhưng mức độ nhẹ nên người bệnh cũng thường bỏ qua.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Vâng, cảm ơn bác HungO2. Nhà em mọi người cũng chích ngừa hết rồi, nhưng vẫn cảm thấy hơi bất an, chắc là do tâm lý...

Tập Lái
26/4/09
25
0
1
49
@Bác Hugo2:
Em XN VGB âm tính, BS cho chích ngừa VGB đã 3 lần: 22/6/2010 - 22/7/2010 - 22/12/2010, em làm XN HBs tại Pasteur vào ngày 15/2/2011 kết quả như sau: SGOT (AST): 33.8; SGPT (ALT): 48.3; GGT: 72.2; bILIRUBIN toàn phần: 8.29; Bilirubin liên hợp: 2.89; HBs: Dương tính 11.63. Em siêu âm tổng quát trắng đen kết quả: bình thường. Em mọi người thì nói chỉ bị men gan tăng hơi bị cao thôi, còn HBs: Dương tính 11.63 thì không sao.
Nhờ Bác Hugo2 kiểm tra giúp em như vậy có sao không?
Cảm ơn Bác Hugo2.

Tập Lái
26/9/11
20
1
0
phihungmd.blogspot.com
@Bác Hugo2:
Em XN VGB âm tính, BS cho chích ngừa VGB đã 3 lần: 22/6/2010 - 22/7/2010 - 22/12/2010, em làm XN HBs tại Pasteur vào ngày 15/2/2011 kết quả như sau: SGOT (AST): 33.8; SGPT (ALT): 48.3; GGT: 72.2; bILIRUBIN toàn phần: 8.29; Bilirubin liên hợp: 2.89; HBs: Dương tính 11.63. Em siêu âm tổng quát trắng đen kết quả: bình thường. Em mọi người thì nói chỉ bị men gan tăng hơi bị cao thôi, còn HBs: Dương tính 11.63 thì không sao.
Nhờ Bác Hugo2 kiểm tra giúp em như vậy có sao không?
Cảm ơn Bác Hugo2.

Chào bác ! Với kết quả xét nghiệm của bác thì tôi nghĩ bác đã, đang bị viêm gan siêu vi B mạn tính, và bác phải điều trị rối. Trên xét nghiệm thể hiện bác là người có thể cũng thích bia bọt chút ít. Bây giờ bác có thể đi xét nghiệm thêm HBeAg, anti HBe, anti-HBc Ig M, anti-HBc IgG, định lượng nồng độ HBV DNA trong máu để có kế hoạch điều trị.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
phihungmd nói:
@Bác Hugo2:
Em XN VGB âm tính, BS cho chích ngừa VGB đã 3 lần: 22/6/2010 - 22/7/2010 - 22/12/2010, em làm XN HBs tại Pasteur vào ngày 15/2/2011 kết quả như sau: SGOT (AST): 33.8; SGPT (ALT): 48.3; GGT: 72.2; bILIRUBIN toàn phần: 8.29; Bilirubin liên hợp: 2.89; HBs: Dương tính 11.63. Em siêu âm tổng quát trắng đen kết quả: bình thường. Em mọi người thì nói chỉ bị men gan tăng hơi bị cao thôi, còn HBs: Dương tính 11.63 thì không sao.
Nhờ Bác Hugo2 kiểm tra giúp em như vậy có sao không?
Cảm ơn Bác Hugo2.

Chào bác ! Với kết quả xét nghiệm của bác thì tôi nghĩ bác đã, đang bị viêm gan siêu vi B mạn tính, và bác phải điều trị rối. Trên xét nghiệm thể hiện bác là người có thể cũng thích bia bọt chút ít. Bây giờ bác có thể đi xét nghiệm thêm HBeAg, anti HBe, anti-HBc Ig M, anti-HBc IgG, định lượng nồng độ HBV DNA trong máu để có kế hoạch điều trị.

@ phihungmd: Rất cám ơn những tư vấn của bác! Em thấy tên của bác rất quen, có phải bác đang công tác tại BV Chợ Rẫy đúng không ạ? Mong bác chia sẽ với mọi người trong Box này nói riêng cũng như OS nói chung nhé.

@ trunãnh: Những chia sẽ của bác phihungmd là khá chính xác và đầy đủ. Bác có thể cứ như thế mà thực hiện. Chúc bác mau khỏe.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Phuc Bao nói:
Tình trạng của bác em nghĩ vỉút đã bị đột biến kháng thuốc với thuốc cũ và tái phát nên bác sĩ đổi thuốc mới cho bác. Thuốc hiện tại là lọai thuốc uống ít gây kháng thuốc nhất. Không biết trước khi điều trị HbeAg của bác là âm hay dương? type virus là gì? tình trạng gan có bị xơ hay chưa? Sao không điều trị bằng Interferon mà dùng thuốc uống?
Em đóan tình trạng của bác là viêm gan B mạn có HbeAg âm tính, nếu vậy thì món này hay tái phát vì đột biến. Thời gian điều trị không xác định được là bao nhiêu cho vừa , thường thì điều trị cho đến khi sạch virus
và HbsAg biến mất. Theo dõi định kỳ, nếu tái phát thì điều trị lại thôi.
Em chắc chắn bác này là BS chuyên khoa gan,mật. Giống y tình trạng em đang bị.