Tập Lái
25/1/18
22
89
13
39
[Viết về xế yêu] Đánh giá Mazda3 hatchback: Nai con Bambi
Em lấy bằng năm 2014, cầm cái bằng trong tay mà không biết làm gì vì cứ nghĩ "thôi cứ lấy bằng đi rồi khi nào có tiền mua xe tính sau", thỉnh thoảng cũng thuê xe chạy lòng vòng nhưng cảm giác lái xe thuê thật sợ hãi, sợ mình đụng người ta rồi đền xe thì tan nát cả một gia tài o_O. Đến 2017 thì bắt đầu suy nghĩ đến mua một chiếc xe cho riêng mình, rồi em bắt đầu ra vào các diễn đàn để xem đánh giá, đi ngoài đường cũng dòm dòm ngó ngó coi xe nào đẹp mà an toàn và ít hư - nữ nên tiêu chí của em thiệt đơn giản. Lúc đó trong đầu chỉ nghĩ tới Kia Morning, Spark và i10 vì kinh tế cần co kéo một chút, chỉ mong có chiếc xe chạy che nắng che mưa khỏi phải làm "Ninja lead" rồi bị lên mạng thì nổi tiếng bất đắc dĩ.[pagebreak][/pagebreak]​
Tháng 1 năm 2018, có thêm chút tiền để "nâng cấp mơ ước", em đã mò mẫm tới dòng xe hạng C, lúc đó cũng không lăn tăn gì nhiều (tại em có biết gì đâu mà lăn tăn o_O) mà chỉ thích Ford EcoSport và Mazda3, tiền hai chiếc này ngang nhau. Sau đó lại nhờ "cư dân mạng", em đọc tới đọc lui thì sợ Eco Sport lỗi hộp số (lúc đó còn có vụ kiện gì lùm xùm của Ford) nên em và bạn đã quyết định Mazda3 hatchback (vì em thấy HB xinh hơn Sedan), vậy là gọi khắp Mazda ở Sài Gòn kiếm màu xanh, chỉ còn mỗi Bình Tân là còn, hai đứa em khăn gói quả mướp xuống Bình Tân, đi xa mải miết vượt bao trùng dương mới tới (nhà em ở cầu Sài Gòn), cũng lái thử 1 chút cho biết cảm giác. Leo lên xe mê tít cái... thắng tay điện tử - vì nó xinh :D và gọn xe, lần lái xe thử đầu tiên cũng là lần cuối cùng của em. Trước Tết đâu đó 15 ngày, em lại rồng rắn lên mây xuống Rạch Chiếc bấm biển số, sau đó vài ngày thì đón Bambi về nhà với giá 763 triệu chẵn tròn, tặng 2 năm bảo hiểm, 3 năm bảo hành thêm, phim dán cách nhiệt, bọc vô lăng. Nhà em có một đàn mèo và chó, con nào cũng tên bắt đầu bằng chữ "b" nên Mazda 3 được đặt tên là Bambi - chú nai con - cho phù hợp hoàn cảnh gia đình. :D
Bambi về nhà tuần đầu tiên được sắm thêm 2 camera hành trình Blackvue 750 hết 10 triệu, sắm thêm một cục phát wifi và sim để bạn đồng hành giải trí hoặc google maps, spotify lúc đi xa hơn 1 triệu nữa, thêm bộ thảm trải sàn 5D hay 6D gì đó hết 2,3 triệu, hai sợi dây sạc Anker cùng đầu chia cổng USB Anker sạc nhanh luôn, thêm cái đầu chia tẩu để dùng cho camera hành trình, vậy là em có 4 cổng USB: 2 cho điện thoại và 1 sạc cục wifi, cổng USB còn lại dùng nhe nhạc. Bambi đã theo má nó (là em) đi được 3 lần Kontum, 3 lần Đà Lạt, 1 lần Vũng Tàu, 1 lần Phan Thiết, 3 lần Bến Tre giờ được 16,000km (em làm tròn số), xăng em cũng không để ý lắm, một ngày thì đi đâu đó 30km theo má nó đi làm, cuối tuần thì có khi đi lòng vòng khắp nơi nhưng khoảng 1,5-2 tuần thì em đổ 500k xăng. Em gửi xe chung cư, mỗi tháng 880k, gửi công ty thì khoảng 2,3 triệu, 2 tuần rửa và hút bụi một lần 150k. Tổng chi phí cho Bambi mỗi tháng khoảng 6tr chưa kể tiền hao mòn tài sản cố định hoặc tiền bơm xe, lủng bánh... Cứ 5000km thì em mang qua Mazda kiểm tra một lần theo đúng hạn định, mỗi lần tốn đâu đó hơn 1tr (em không nhớ con số chính xác), mấy lần làm bảo hiểm vì de ra de vô quẹt bên này bên kia :D thì được bảo hiểm trả hết trơn rồi. Tiền bánh mì cho 1 năm hết 500k lúc đi Kontum em lỡ dại đè vạch liền, mà xa quá đi lại vất vả nên đành bánh mì, huhu. Mới 16,000km nên em ấy cũng chưa có gì hư hỏng để sữa chữa. Em Bambi cũng có cruise control mà em hay dùng khi đi cao tốc, số bán tự động thì em dùng khi lên và xuống đèo, chế độ sport em dùng được vài lần nên cũng không nắm rõ, i-stop thì cứ tự động ngắt khi dừng chờ đèn đỏ, ngoài ra em “nghe đồn” còn có chế độ tự cân bằng hay gì đó mà em đâu có biết đâu có hay (coi phim trinh thám em thấy ai biết nhiều dễ bị thủ tiêu lắm nên em biết ít thôi còn giữ mạng cùi này)​
Em thấy Bambi màu xanh dễ thương, phù hợp với nữ, mát mẻ trẻ khỏe (máy lạnh thấy cũng ổn - hành khách băng sau chưa thấy phàn nàn), có đèn auto và gạt nước auto nên đi hầm hay mưa không cần bận tìm chỗ bật :p, thêm cửa sổ trời sáng sủa và thoáng khí, nhất là khi em dừng xe chờ bạn, lock hết cửa mở cửa sổ trời, đẩy ghế ra nằm nhìn trời mây phía trên không sợ bị cướp điện thoại. Còn lại em thấy em ấy hơi ồn (nhất là đi cao tốc hay xa lộ, cứ như cả đàn voi đi ngang), khởi động cũng ồn ào chấn động cả hầm xe :D, vậy thôi là hết rồi! Bambi đáp ứng đủ nhu cầu của em và bạn: an toàn đi làm, tránh nóng nắng bụi (SG ngày càng bụi) mưa gió, tuyệt vời khi đi chơi và quan trọng hơn là bảo đảm sức khỏe - chuyện này với em rất quan trọng vì em là chiến binh đang chiến đấu với ung thư. Em vẫn hoàn toàn hài lòng với Mazda 3 HB của mình, và nếu có chọn lại thì chắc vẫn là chú nai con Bambi màu xanh này thôi :)
Tiêu chí của em là “Đi an toàn, về hạnh phúc” như đài nói, Bambi đáp ứng được hết trơn! Có người nói là nên mua nhà rồi hãy mua xe, vì xe là tiêu sản, em lại nghĩ khác. Bambi mang lại thêm hạnh phúc và niềm vui cho cuộc sống của em, sáng ngủ dậy thấy mình còn mở mắt được, có thuốc để uống, cơm để ăn, việc để làm, nai con Bambi chờ dẫn đi chơi/ làm vậy là hạnh phúc rồi. Cứ hạnh phúc hôm nay đi, biết đâu ngày mai sẽ khác :)
[Viết về xế yêu] Đánh giá Mazda3 hatchback: Nai con Bambi [Viết về xế yêu] Đánh giá Mazda3 hatchback: Nai con Bambi [Viết về xế yêu] Đánh giá Mazda3 hatchback: Nai con Bambi [Viết về xế yêu] Đánh giá Mazda3 hatchback: Nai con Bambi

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/12/14
1.681
2.560
113
Quận 12
Tinh thần vui vẻ, lạc quan và yêu đời của bạn đã làm cho em Bambi dường như toả sáng hơn. Chúc chiến binh vui vẻ giành chiến thắng nhé

Hạng C
22/9/11
563
57.040
93
Tinh thần lạc quan ,yêu đời,sống hết mình dù đang chiến đấu với bệnh tật của mợ thật đáng khâm phục!

Chúc mợ nhiều sức khỏe và may mắn!

Hạng D
17/12/17
1.218
29.792
113
Nhìn xe và đọc văn cũng đoán được dáng người...:):)

Hạng B1
10/6/15
63
66
18
40
Moá cái black vue 450 của em cứ báo lỗi “reseting the time” là sao nhỉ ? Đã update firmware, đổi thẻ các kiểu ko dc, bác nào biết chỉ giùm . Thanks