Hạng B1
29/10/17
50
150
66
[Viết về Xế yêu] Ford Ecosport: Xe nhỏ, thỏa đam mê!
Lời đầu tiên em xin chân thành cám ơn các Bác, tham gia OS đã lâu nhưng em chỉ âm thầm học hỏi chứ chưa dám chia sẻ cùng ai...nay lần đầu tiên làm chuyện ấy...mong các Bác đón nhận. [pagebreak][/pagebreak]
Cũng như bao nhiêu đứa trẻ khác, từ khi còn là cậu nhóc con khi bắt đầu biết đi, biết nói và biết vẽ...xe hơi là cái gì đó nó xa xỉ...xa hoa và rất...xa vời. Em còn nhớ ba em thường khoe với mọi người là em vẽ xe hơi rất đẹp và ông bắt em vẽ lên tường khi nhà có khách...và thế là trên vách nhà đầy hình ảnh xe hơi! :p
Cứ ngỡ rằng giấc mơ sẽ mãi là giấc mơ...nhưng mọi thứ đã thay đổi từ khi em có vợ (vợ lần 1)...:D
Có vợ thì sẽ có con...một đứa rồi đến hai đứa... Có vợ lớn thì sẽ đèo bồng muốn vợ hai...(Ai cũng thế thôi mà..
Và thế là giờ rảnh...viết vu vơ...hy vọng có nhiều bác xem qua và like cho e có tinh thần viết bài thứ hai rồi bài thứ ba...:)
Nói tóm lại là cũng bắt đầu từ vợ em mà ra cả...! Thấy em mê xe quá...vợ em cũng đi theo em vô showroom xem xe này nọ...xem chơi thôi nhe..! Em không tìm hiểu nhiều loại xe trước khi mua vì em có nghĩ mình sẽ mua xe đâu...
Ôi, giấc mơ vẫn là giấc mơ...:oops:
Và thế rồi, vợ em đã quyết thì xong thôi. Hôm nay là tròn 2,5 năm ngày e có vợ hai, em cũng vừa đi đăng kiểm lần hai...(Thủ tục nhanh gọn, duy nhất đèn em thấp hơn chuẩn 1 cm, chỉnh lên tại chỗ là qua cửa...cám ơn các anh vì dân phục vụ hết mình...)​
Xe của em là chiếc Ford Ecosport 1.5 Titanium sản xuất năm 2016. Em chọn xe căn cứ vào số tiền mình đang có, thương hiệu mình thích...và vợ lớn em không phản đối cô vợ hai này. Đơn giản và nhanh gọn! Nói thật giờ nghĩ lại yêu vợ 1 lắm luôn!​
Ông vua xe hơi, Henry Ford là một trong những người đầu tiên áp dụng sản xuất kiểu dây chuyền lắp ráp trong sản xuất ô tô, đã làm thay đổi cả nền công nghiệp này. Em thần tượng ông ta, chữ Ford cũng gần giống tên em (Fong)...và tại vì em thích cái logo Ford...(cái font chữ nó mê hoặc làm sao...)
Với 694.000.000 đồng tiền mặt, em đã có đặc quyền ngồi vào lòng 2 bà vợ yêu. Xe mới lấy về ngoài các thủ tục theo quy định của pháp luật để lăn bánh trên đường, e chỉ mua thêm bảo hiểm thân vỏ cho vợ hai và bộ thảm lót sàn 4D. Em muốn cảm nhận chiếc xe mới tinh và nguyên bản nó như thế nào...​
Rồi em nào chỉ muốn có thế...sau 2,5 năm cũng em nó trên mọi nẻo đường, sướng khổ có nhau 80.000 km, 9 lần bảo dưỡng chính hãng, 2 lần bảo hiểm do trầy xước xung quanh xe, 1 lần bảo hành ly hợp và vô số lần em cùng vợ hai "ân ái" toát mồ hôi quên cả trời đất, quên cả vợ 1, quên luôn F1...em lột đồ em ấy và em ấy lột đồ e...(nóng quá mà)​
Xe em đã được trang bị một số linh tinh như sau :
  • 1. Có 02 sạc dây chuẩn Qi (1 cái chỗ màn hình chính, 1 cái sau lưng ghế tài)
  • 2. Có Cruise Control.
  • 3. Màn 9,7 inch Retina (Ipad Air)
  • 4. Cảnh báo áp suất lốp TPMS.
  • 5. Camera lùi, trái, phải, trước + sau.
  • 6. Đèn bi-xenon gầm.
  • 7. 9 loa (8 loa + 1 sub)
  • 8. 7 túi khí (có sẵn)
  • 9. 8 cảm biến (4 cái trước gắn thêm)
Vài hình ảnh của em nó:
Do xe không có màn hình DVD, "cái khó ló cái khôn", ipad dùng "1 công đôi chuyện"

Khoét lỗ 2 cửa sau gắn thêm loa treble...

Em thích nghe nhạc với âm lượng lớn...nên thay luôn loa để không bị rè (loa zin là loa giấy) khi mở volume lớn mặc dù loa theo xe em không phàn nàn gì!​

Em gắn thêm đèn cốp sau bên trái và lỗ tẩu sau bên trái cho đối xứng!​
Đèn soi chân cho F1 thấy đường mà mang giày!

TPMS :D
Cũng tháo vô lăng đi thêm dây cho Cruise Control.​
Lắp cảm biến cho cản trước!

Cũng tháo bugi và bướm ga vệ sinh định kỳ cho em nó!

Check lỗi định kỳ bằng ELM327​
Đó là em làm cho vợ 2 sướng. Thế là vợ 2 đền bù cho vợ 1 em sướng..(có mình em là cực khổ thôi...tại số khổ mà: phải độ xe, sửa xe, rửa xe, hút bụi xe, rồi lái xe...vợ 1 chỉ việc lên xe, ôm F1 và ngủ...:p:oops:)​
Em cưỡi vợ 2, chở vợ 1, F1 và ông bà...đi đây đó mà lúc trước thì không thể : Dak Lak, Khánh Hòa, Bình Thuận, Vũng Tàu, Trà Vinh, Cần Thơ, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau...và cả Phú Quốc! Cảm giác được tự tay mình lái xe chở những người thân yêu thật là Yomost!​
Phà miễn phí Kênh Tắt - Trà Vinh​
Ghé tìm Sếu đầu đỏ...​
Vợ 2 nơi làm việc.​

Tháp Chàm - Ninh Thuận và vườn nho Ba Mọi.​
Nếu tính chi phí thì xe e khấu hao + tiền xăng + bảo dưỡng + các loại phí và lệ phí... trung bình 13.000.000 đồng/tháng. Em và vợ lớn có thể cố gắng nuôi vợ 2 thêm 5 năm nữa...;):):p
Thời gian gần đây, Ford Ecosport hơi bị ồn ào về “Bộ ly hợp kép khô” của em nó, sau 2,5 năm sử dụng xe, e thấy nó không quá nghiêm trọng! Xe em chỉ có mình e sử dụng nên tính khí em nó như thế nào e điều rõ, khi lên xe tuy 2 mà 1, hiểu nhau lắm :​
1. Máy 1.5 tiết kiệm nhiên liệu nhưng không hề yếu đối với xe nặng hơn 1 tấn! Biết dìu ga thì vượt rất ngọt mà không cần chuyển số S.
2. Lỗi ly hợp thì được cam kết kéo dài thời gian bảo hành, khi nào trượt thì lại thay mới thôi (Em đi đường trường nhiều nên không thấy khó chịu lắm, nó chỉ bị giật xe khi đi chậm, số thấp : cảm giác rất giống đi xe số sàn...)
3. Hệ thống cửa cách âm tốt nên loa zin theo xe đã rất hay rồi! Nếu bác nào tâm hồn sôi động thì gắn thêm loa Sub, và 2 loa treble ở 2 cửa sau là ổn!
4. Tính năng an toàn vượt trội, xe đầm chắc, vô lăng rất đầm khi đi cao tốc! Cảm giác lái khá tốt : “xe cán qua con kiến cũng biết”
5. Đèn pha tự động (e ít dùng), gạt mưa tự động (e dùng thường xuyên): good!
5. Chức năng khởi hành ngang dốc rất tốt : tiến hay lùi đều hữu dụng.
6. Các chức năng ghế chỉnh điện, gương gập điện không có thật tiếc nhưng e có thể chỉnh bằng “cơm” giúp tăng cường sức khoẻ...
7. Xe nhỏ, ngắn, gầm cao...ngồi hàng ghế sau sẽ khó chịu chút (em đã thử). Nhưng vợ 1 của em là chúa say xe mà không phàn nàn gì, 2 nhóc tì cũng vô tư chơi đùa...cùng lên rừng xuống biển mà vẫn khoẻ re...(Mấy lần thuê xe 7 chỗ đi vợ lớn em ói tới mật xanh).(Tính ra vậy là mình chọn đúng xe)
8. Chức năng kết nối Sync 1 của Microsoft với chức năng điện thoại rảnh tay (hands-free), nghe nhạc qua bluetooth hoạt động tiện lợi và chất lượng âm thanh tốt. Em luôn luôn dùng. Em có thể kết nối bluetooth với ipad, và nhận cuộc gọi trên iphone (do cả 2 đều dùng chung mạng wifi).
9. Ngoài khung gầm và tính năng an toàn tốt thì xe thiếu các option mà xe Hàn có thừa...nhờ điều đó mà những ai thích vọc phá xe như em có việc để làm...
"Dù ai nói ngả nói nghiêng
Lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân"

"Liệu cơm gắp mắm" thôi! Em hoàn toàn hài lòng với chọn lựa của mình...nếu cho chọn lại vẫn là em nó mà không hề hối hận... Và 5 năm nữa, nếu có điều kiện thì em vẫn chọn Ford "Explorer" (Lại là 01 giấc mơ lớn). Em xin chia sẻ vợ 2 của em, mong sẽ nhận được hướng dẫn, chia sẻ, góp ý...của các bác...em rất muốn gặp gỡ, giao lưu với các bác gần xa... Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn. Trân trọng kính chào!✋✋

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/9/13
1.284
1.118
133
Thuê 2 con làm 2 trip đường dài cả nhà là có kết quả chuẩn nhất!

Hạng B1
29/10/17
50
150
66
Thuê 2 con làm 2 trip đường dài cả nhà là có kết quả chuẩn nhất!
Em chưa có cơ hội lái nhiều xe, nên không biết đanh giá như thế nào...nói chung cái gì của mình là mình thích là tốt rồi...hiii

Hạng B2
19/2/19
184
60
56
Cám ơn , bác đã chia sẻ cảm giác tuyệt vời khi có được vk 2 nhưng bác quên chia sẻ làm thế nào để có được vk 2 òi

Hạng B1
29/10/17
50
150
66
Cám ơn , bác đã chia sẻ cảm giác tuyệt vời khi có được vk 2 nhưng bác quên chia sẻ làm thế nào để có được vk 2 òi
Cám ơn bác! Đối với em chỉ vừa đủ là tốt rồi. Em chỉ là làm công ăn lương, nhưng với ý chí muốn có xe thì em để dành thôi, tiết kiệm là có! Năm nay em hơn 40 tuổi thì để dành cũng đã đủ tiền xe này rồi...giấc mơ tưởng là xa vời nhưng thật ra trong tầm tay...(Em k nói xe sang) hiii