Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Mình đồng ý với bác. Thời xưa xe Hàn đi lên bằng xe tải, xe công nghiệp, chứ không phải xe du lịch, tình hình đó cũng giống như xe TQ hiện giờ, còn ở đây mình đang nói về mảng xe du lịch thôi mà bác. Huyndai hay Kia cũng phải qua một thời gian dài mới có tiếng có miếng trên thị trường thế giới, chứ đâu phải ngày một ngày hai mà nó được như giờ.
Những năm 1960s ở Saigon xuất hiện mấy chiếc Toyota đầu tiên rất là cơ bản, đến 1990s tới xe Hàn. Tất cả hãng xe đều phải có khởi đầu làm quen và thuyết phục người xử dụng để từ đó vươn lên, nhưng khác ở chổ nền công nghiệp Nhật và Hàn có cơ sở vững chắc và khâu thiết kế hiện đại được đầu tư. Riêng anh China thì lại nổi tiếng với màn ăn cắp công nghệ cũng như copy kiểu dáng mẫu mã nên người xử dụng có tâm lý e ngại là đúng thôi, không phải chất lượng xe made in China đều kém hết, nhưng sẽ phải mất thời gian rất dài để chứng minh được với người tiêu dùng.

• Like
Reactions: mp3sony
Hạng B1
7/8/15
83
113
33
36
Cầm 500-800t mà làm chuột bạch mấy con này ở VN e phục mấy chú mua thật. Ở VN thiếu j mấy con xe tốt tầm đấy .

Hạng C
7/3/07
556
1.739
93
HCM
Tới khi nào dân ta mua cái ô tô đơn giản như mua cái xe máy thì may ra mới dám liều mua thử xe tàu, chứ bây giờ cái ô tô là tài sản lớn như vầy thì khó ( còn phải mua thánh để bán ít lỗ nữa là :) )

Tập Lái
25/11/15
32
39
18
39
Khoa học công nghệ giờ mua được bằng tiền, nếu õng ẹo thì mua bằng nhiều tiền. Tiền đấy nhà chị Na không thiếu. Chị ấy mua cả Volvo, Hammer...mà có thấy xót của vẹo nào đâu. Chị ấy có cái hơn hẳn phần lớn các nước còn lại trên TG là trình độ xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ - nôm na là chị éo cần mua thành tựu RD của thiên hạ - chị ăn cắp công khai, ăn cắp có bảo hộ. Bảo hộ vì ở TQ chỉ cần chứng minh sp của mùnh có một chi tiết khác với sp gốc là được phép sx, bán đại trà. Thằng nào kêu khóc vì bị vi phạm bản quyền măc cha nó. Lãnh tụ chị phán rồi:"Mèo đen mèo trắng ko quan trọng,miễn bắt được chuột" :) Nên các DN các nước khác, kể cả Mỹ, Đức, Nhat chẳng thằng nào đue tuổi cạnh tranh với chị. Có mà " châu chấu đấu chị voi".
Túm lại, tôi không mua hàng ăn cắp và cũng không muốn góp tiền xây dựng nhà cho thằng lắng giềng đầy rẫy mưu hèn,kế bẩn, suốt ngày rình mò cướp đất nhà tôi. Hết ạ.
Đồng quan điểm với bác.

Hạng B2
11/5/16
339
411
63
37
Hôm vừa mua chiếc ô tô Dongfeng, tôi mời mấy người bạn lên xe định chở đi 1 vòng khoe xe. Tất cả yên vị. Vừa nổ máy thì 1 người bạn hỏi : " xe này của nước nào vậy?", trả lời "Trung Quốc". Quay lại không thấy ai chỉ có mấy đôi dép ... :)
Bác lại xàm nữa rồi, nhà tôi cũng 5 chiếc Dongfeng 22 bánh đây, cả dòng họ chắc gần 50 chiếc chạy phà phà, chở hàng, chở người chạy từ Nam ra Bắc thu hồi vốn còn nhanh hơn mua Hyundai, Trường Hải, hay Hino, Isuzu tiền nhiều hơn gấp đôi đôi đấy. Mấy bác ngồi đó mà phán như đúng rồi, khôn quá cho nên mấy thằng Toyota nó gắn máy vô thùng tôn bán giá trên trời mấy bác cũng kêu ngon và rẻ.
Tôi chả thích TQ, nhưng có lợi kinh tế thì chơi chứ chả phân biệt hàng nào. Có thể hiện tại xe du lịch TQ chưa có chỗ đứng nên nó bán đúng giá trị thực. Chứ xe tải thì Nhật Hàn giờ theo hít khói TQ rồi đấy.

Hạng C
27/9/15
536
708
93
cái đó tùy bác, em thái độ chút với mấy anh chém gió thôi, chứ còn em nghèo nên mua cái xe nào là em phải tìm hiểu kỹ lắm mới dám xuống tiền mua, và tìm hiểu kỹ nên em biết là xe TQ còn ngon hơn khối xe bằng giá bán mà lắp ráp trong nước đó bác. Tiền làm ra khó thì xài sao cho đáng thôi.
Thú thật vớí bác là em đi xem triển lãm này 3 ngày liên tục ( ngày đầu mình em, ngày kế có bà xã, ngày kế nữa tụi nhỏ nghỉ học nên cho đi) chủ yếu cho xem Subaru show. Nhưng cả 3 ngày đó em kg thèm bước chân tới gian hàng này, mặc dù em có đứng bên ngoài nghía qua chút vì có mấy em mặc áo dài trắng. Em cũng như phần đông các bác OS thôi. Nhưng giờ nghe bác nói nên e cũng muốn nhờ bác vui lòng cho em biết chút thông tin để em tìm hiểu thêm về xe này xem nó hơn xe khác thế nào. E cũng muốn mua 1 chiếc để sau 2020 không bị lạc lõng :).

• Like
Reactions: TRÍ CB
Hạng C
27/9/15
536
708
93
Làm kinh doanh thì tính toán tính kinh tế là đúng. Với 2 con xe tải Dong Feng và Hyundai khi đưa vào sử dụng vận chuyển hàng hóa thì cũng như nhau. Doanh thu và lợi nhuận vẫn như nhau, chứ không phải dùng xe tải Hyundai thì sẽ tăng được doanh thu và lợi nhuận. Khác biệt ở đây là xe Dong Feng nhanh hoàn vốn hơn là xe Hyundai. Nhưng những bất tiện khi sử dụng xe tải Trung Quốc thì không phải ai cũng biết. Chậm trễ hàng hóa, tốn tiền, tốn thời gian và mệt mỏi, lo lắng...
Chia sẻ của em - người từng sử dụng qua 5 chiếc xe tải Trung Quốc.
Nếu bác nói doanh thu và lợi nhuận như nhau thì sao lại có chuyện Chậm trễ hàng hóa, tốn tiền, tốn thời gian và mệt mỏi, lo lắng... Em thấy có gì đó sai sai.

Hạng C
27/9/15
536
708
93
Bác lại xàm nữa rồi, nhà tôi cũng 5 chiếc Dongfeng 22 bánh đây, cả dòng họ chắc gần 50 chiếc chạy phà phà, chở hàng, chở người chạy từ Nam ra Bắc thu hồi vốn còn nhanh hơn mua Hyundai, Trường Hải, hay Hino, Isuzu tiền nhiều hơn gấp đôi đôi đấy. Mấy bác ngồi đó mà phán như đúng rồi, khôn quá cho nên mấy thằng Toyota nó gắn máy vô thùng tôn bán giá trên trời mấy bác cũng kêu ngon và rẻ.
Tôi chả thích TQ, nhưng có lợi kinh tế thì chơi chứ chả phân biệt hàng nào. Có thể hiện tại xe du lịch TQ chưa có chỗ đứng nên nó bán đúng giá trị thực. Chứ xe tải thì Nhật Hàn giờ theo hít khói TQ rồi đấy.
Em thì chẳng có chiếc xe tải nào nhưng em đoc báo thấy nói xe tải tqq cơi nới thùng từ nhà sx.... nói chung là với 1 chiếc 5 tấn bác có thể chơi được gấp 3 lần tải trọng. Như vậy chuyện nhanh hoàn vốn hơn xe Hàn và Nhật hoặc ngay cả Thaco là đương nhiên. Đó là những cái lợi mà người sử dụng thấy trước mắt. Nhưng cái hại kèm theo nó mà kg phải ai cũng biết hoặc biết mà vẫn chơi, hay chưa đủ thâm hiểm để biết... là máy móc gây ô nhiễm, chở quá tải thì gây nguy hiểm.... rồi biết đâu còn rất nhiều thứ thâm hiểm khác mà 1 XH ngây thơ hoặc văn minh kg bao giờ có thể nghĩ ra được.

Hạng C
27/9/15
536
708
93
Bài xích cực đoan chi bác. Trên thế giới nền kinh tế nào cũng cần TQ, chỉ có Mấy bác là muốn tránh.
Không phải cực đoan gì đâu bác. Chỉ là dân ta đã hơn 4000 năm kinh nghiệm rồi.
Thế kỷ 21 rồi bác có tưởng tượng được là cái xu chiêng, cái dép của tqq bán cho các bà, các chị nhà mình mà nó nhét ccm gì trong đó không? bác cứ google là biết à. Điện thoại thì cài sẵn phần cứng gián điệp, ngay đến Mỹ nó còn cảnh báo linh kiện điện tử tqq dùng cho máy bay của Mỹ có thể bị cài ccm gì nữa đó bác.
Nên em chỉ sợ biết đâu 1 ngày đẹp trời nào đó cái xe của nó bỗng dưng kg chạy theo ý em mà lại được điều khiển từ trung nam hải thì bỏ mẹ nhà em.
Mà em thấy ý bác nói giống tướng pq thanh nhà mình ghê vậy đó.