Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
duyai0904 nói:
Em xin các bác có ý kiến cho vụ này, vì nếu xét theo các điều khoản của quy chuẩn trên, thì những gì em nói hoàn toàn đúng
Mình thấy bác đúng hoàn toàn. Mình đi 2b và 4b toàn đi như vậy.
Chưa chạy tải dù nhỏ hay lớn, nhưng nếu chạy tải nhỏ cũng dám chạy lane giữa như bác nói.
Bác kool!

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.623
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Vậy nếu áp dụng theo quy chuẩn này thì:
-Xe tải dưới 1,5 tấn ...KHÔNG PHẢI LÀ Ô TÔ CHỞ NGƯỜI
-Tất cả các loại xe 2 bánh di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50cm3 trở lên,
trọng lượng không quá 400kg thì được đi lane 1 và 2 : đúng rồi. Vẫn như thế.

Tập Lái
Giấy đăng ký là xe tải:thì phải chạy lane xe tải, nhưng theo trích dẫn của bác thì mấy xe như suzuki van chạy thoải mái rồi!Hôm bữa có nghe trên VOV là từ 1/6 qui định mới về tải trọng xe tải là bao gồm cả tự trọng xe và hàng hóa chất trên xe(vì nghe loáng thoáng nên đang tìm thông tin chính xác)và thấy trên một số tuyến biền báo xe tải đã xóa chữ 3,5T,2,5T chỉ còn biển xe tải trơn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/8/12
300
446
63
Gklass nói:
Giấy đăng ký là xe tải:thì phải chạy lane xe tải, nhưng theo trích dẫn của bác thì mấy xe như suzuki van chạy thoải mái rồi!Hôm bữa có nghe trên VOV là từ 1/6 qui định mới về tải trọng xe tải là bao gồm cả tự trọng xe và hàng hóa chất trên xe(vì nghe loáng thoáng nên đang tìm thông tin chính xác)và thấy trên một số tuyến biền báo xe tải đã xóa chữ 3,5T,2,5T chỉ còn biển xe tải trơn.
Bác nói đúng ở chổ này: Thay đổi ý nghĩa biển, ví dụ như lúc trước mình hay hiểu biển cấm xe tải có hình con số trên đó là tải trọng xe, thì bây giờ nó thay đổi ý nghĩa là tải trọng+ tự trọng xe, cái này ko để ý là toi. Thứ 2: hồi trước chưa ra cái quy chuẩn ấy, thì biển cấm xe tải được hiểu là cấm xe tải có tải trọng 2,5t, nhưng áp dụng theo quy chuẩn mới, thì biển cấm tải được hiểu là cấm xe có tải trọng trên 1,5t. nên nó ko cần để con số chi nữa cho mệt ạ...

Hạng C
14/1/11
886
40
28
Tốt nhất, để tránh tranh cãi, nên chia lane theo dấu bằng lái. Ví dụ sát lề là A, giữa là A, B, ngoài cùng là B và C trở lên. Các bác không có bằng đi trên vỉa hè :)

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
Xe Ngựa nói:
Tốt nhất, để tránh tranh cãi, nên chia lane theo dấu bằng lái. Ví dụ sát lề là A, giữa là A, B, ngoài cùng là B và C trở lên. Các bác không có bằng đi trên vỉa hè :)
Nếu phân lane theo bằng lái như bác nói thì em có mấy câu hỏi vui thế này:
Vậy nếu em không có bằng lái, mà em không đi bộ mà đi xe đạp, xe đạp điện hoặc xe máy dưới 50cm3 phải đi trên vỉa hè sao?
Em đi xe đạp hoặc đi bộ nhưng em đang cầm bằng B2 vậy có được đi lane ngoài cùng bên trái không?
Em có bằng hạng D, chạy ô tô 4 chỗ như vậy em không được đi lane dành cho các bác có bằng hạng B1, B2 (lane trong ngoài cùng bên trái) sao?
Em đang đi xe máy dưới 50cm3 nhưng có cả bằng A1, B2 thì được đi hết các lane hay sao? (muốn leo vỉa hè em sẽ giấu bằng đi và nói là em không có bằng lái!!!
).

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/3/13
1.289
212
63
Fred_Tran nói:
Xe Ngựa nói:
Nếu phân lane theo bằng lái như bác nói thì em có mấy câu hỏi vui thế này:
Vậy nếu em không có bằng lái, mà em không đi bộ mà đi xe đạp, xe đạp điện hoặc xe máy dưới 50cm3 phải đi trên vỉa hè sao?
Em đi xe đạp hoặc đi bộ nhưng em đang cầm bằng B2 vậy có được đi lane ngoài cùng bên trái không?
Em có bằng hạng D, chạy ô tô 4 chỗ như vậy em không được đi lane dành cho các bác có bằng hạng B1, B2 (lane trong ngoài cùng bên trái) sao?
Em đang đi xe máy dưới 50cm3 nhưng có cả bằng A1, B2 thì được đi hết các lane hay sao? (muốn leo vỉa hè em sẽ giấu bằng đi và nói là em không có bằng lái!!!
).
Cảnh báo..các bác bắt đầu lạc đề rùi nhe...

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Ha Sonata nói:
Vậy nếu áp dụng theo quy chuẩn này thì:
-Xe tải dưới 1,5 tấn ...KHÔNG PHẢI LÀ Ô TÔ CHỞ NGƯỜI
-Tất cả các loại xe 2 bánh di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50cm3 trở lên,
trọng lượng không quá 400kg thì được đi lane 1 và 2 : đúng rồi. Vẫn như thế.
*- Theo Quy chuẩn 41 về Báo hiệu Giao thông đường bộ thì khái niệm " XE CON" bao gồm cả xe chở hàng có trọng tải toàn bộ dưới 1,5 tấn, vì vậy ô tô chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn ( ngoài đời là xe tải), theo luật, nó thuộc nhóm "xe con".Và theo Quy chuẩn 41, xe con không chỉ là xe chở người từ 9 chỗ trở xuống như bác nói, mà nó bao hàm cả xe chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn.
Vì vậy, theo luật GTĐB, xe chở hàng có trọng tải dước 1,5 T được phép chạy trong làn đường có biển 412b: "Biển số 412b "Làn đường dành cho ôtô con"!".
Vấn đề CSGT bắt lỗi các xe chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn là sai theo quy định của pháp luật. Có thể do 2 nguyên nhân:
1- Họ nhận thức sai luật.
2- Họ biết quy định của luật, nhưng cố tình xxxx.
Việc này, chỉ có thể làm sáng tỏ nếu các bác tài xế chạy xe chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn nắm vững quy định trong Quy chuẩn 41 về khái niệm "xe con" và ý nghĩa của biển báo 412b, khi bị xxxx có thể tranh luận đúng theo tinh thàn của luật! Việc bàn trên diễn đàn mới chỉ là phần lý thuyết chứ chưa có thực tế.
Hy vọng bác nào đó là tài xế xe chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn sẽ chiến thắng xxxx khi lưu thông trên là dành cho xe con!