Hạng B2
20/8/12
300
446
63
Trước tiên em muốn xin lỗi vì em không thể tìm ra hình ảnh của cái biển phân làn theo loại xe (loại biển hiện đang sử dụng ở đường Điện biên Phủ, Võ Thị Sáu...). Em xin tả sơ lược thế này, nếu tình từ lề đường bên phải ra, thì chia làm 3 lane:
1. Hình xe 2 bánh, ở phía dưới để là xe 2 và 3 bánh
2. Hình 2 bánh, xe ô tô con và xe khách
3.Hình xe tải, xe ô tô con và xe khách...

Có hai vấn đề em muốn xin tham vẫn ý kiến các bác, dựa theo "Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ" do bộ giao thông vận tải ban hành, chính thức có hiệu lực từ ngày 1 tháng 1 năm 2013 thì:
- Điều 4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn;
- Điều 4.30 Xe môtô là xe cơ giới hai hoặc ba bánh và các loại xe tương tự để vận
chuyển hành khách, di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50cm3 trở lên,
trọng lượng không quá 400kg đối với môtô hai bánh hoặc sức chở từ 350kg đến 500kg
đối với môtô 3 bánh. Định nghĩa này không bao gồm xe gắn máy nêu tại Khoản 4.31
của Điều này;

Vậy nếu áp dụng theo quy chuẩn này thì:
-Xe tải dưới 1,5 tấn được xem là xe ô tô con, và có thể đi lane 2 và 3
-Tất cả các loại xe 2 bánh di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50cm3 trở lên,
trọng lượng không quá 400kg thì được đi lane 1 và 2

Em xin các bác có ý kiến cho vụ này, vì nếu xét theo các điều khoản của quy chuẩn trên, thì những gì em nói hoàn toàn đúng, nhưng chỉ khác cái là hình ảnh hiển thị trên biển báo là hình chiếc ô tô con chứ không phải hình chiếc xe tải, bởi vậy trong suốt thời gian từ khi mới đặt biển cho đến nay, có rất nhiều anh em tải nhẹ đã bị xxx "xử " cái lỗi đi không đúng làn đường vì đi vào lane 2, em thấy vô lý lắm. Cũng tương tự, có nhiều xe 2 bánh có dung tích xylanh trên 50cm3 đi vào lane 2 thì cũng bị ngoắc vô, với lời giải thích là "hình đó là hình chiếc xe mô tô"...và những anh em, cô cậu đó đâu có dám hỏi lại chúng nó "định nghĩa xe mô tô là gì", nên đành ngậm ngùi ký biên bản...

Nay em viết bài này, mong anh chị em cùng góp ý, để suy nghĩ của người tham gia giao thông được thông suốt hơn, để có thể đi đứng đúng luật, nhằm làm cho tình hình giao thông trên thành phố tốt hơn, và cũng chống lại được những "sâu mọt ten rét" đang đục khoét người dân từng ngày... Em xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào.

Hạng B2
15/5/13
132
67
0
47
Tại vì bác lựa chọn phương án "không dám hỏi lại và ngậm ngùi ký biên bản". Nếu em là bác thì em sẽ "dẫn luật và không chấp nhận biên bản" (mà để lập được biên bản thì đầu tiên xxx phải sờ được vào giấy tờ của em trước đã, hơi bị khoai). Đố xxx bắt chẹt được em.

Hạng C
29/5/13
631
217
43
42
Soundless nói:
Tại vì bác lựa chọn phương án "không dám hỏi lại và ngậm ngùi ký biên bản". Nếu em là bác thì em sẽ "dẫn luật và không chấp nhận biên bản" (mà để lập được biên bản thì đầu tiên xxx phải sờ được vào giấy tờ của em trước đã, hơi bị khoai). Đố xxx bắt chẹt được em.
Xạo quá

Hạng B2
26/4/12
187
83
28
mấy đứa cùi bắp mới bị phạt thôi, em đi 2 bánh lane giữa hoài chưa bao giờ bị ai hỏi thăm

Hạng B2
15/5/13
132
67
0
47
Cường69 nói:
Soundless nói:
Xạo quá
Chuyện này có gì đâu mà phải xạo hả bác? Chạy xe nào thì nghiên cứu luật áp dụng cho loại xe đó, trước là để tuân thủ luật pháp, sau là để tự bảo vệ trước xxx bẩn.

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63
Mời các chiên da vào phân tích,mình gà vụ này,chỉ thấy là nên đi theo biển 411 để nói hơn,còn cải luật mà mình còn lơ mơ ,dể bị dân(mặc thường phục) gần đó thấy bất bình nhào vô đánh mình thì khổ..thân..

Hạng C
26/9/12
856
305
63
Em đi 2 bánh-- toàn đi lane giữa mà có ai bắt đâu ta ^^

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
Soundless nói:
Cường69 nói:
Soundless nói:
Xạo quá
Chuyện này có gì đâu mà phải xạo hả bác? Chạy xe nào thì nghiên cứu luật áp dụng cho loại xe đó, trước là để tuân thủ luật pháp, sau là để tự bảo vệ trước xxx bẩn.

Không hề xạo tí nào, mình vẫn thường đi vậy, cả 2b và 4b.