Thảo Luận Chung Vui buồn nghề Tài xế...

Hạng D
5/1/08
1.570
26.189
113
Saigon
Em xin phép chia sẽ với bác chủ thớt đôi câu :
Công việc hiện tại của bác và nghề nghiệp tài xế có đôi điều giống và khác nhau:
Cùng là 'làm dâu trăm họ' - trừ khi bác mở cty riêng hoặc vi vu vợ hai chỉ để đi chơi, hưởng thụ.
Chẳng phải là cái nghề 'lao động là vinh quang' - dùng cơ bắp để kiếm cơm, cũng chẳng phải cái nghề lao động trí óc, sử dụng nhiều chất xám cho công việc, nhưng, khi lái xe thì cả năm giác quan và tâm trí của bác phải được tập trung cao độ cho công việc chẳng kém gì 2 loại công việc kể trên.
Chẳng sung sướng giề !
Ra đường, đường hẹp, xe đông, giao thông hỗn loạn, tai nạn, bẫy xxx, .... rình rập mọi lúc mọi nơi.
Khác là tài xế ít bao giờ thất nghiệp, chỉ có lương nhiều (làm lâu) hoặc ít (chờ kiếm chỗ khác), được đi mọi nơi.
Chẳng hiểu bác chủ thớt bao nhiêu cái xuân xanh mà nảy cái ý định tạm gọi là 'đổi nghề' - xem như lại phải làm lại từ đầu - mà có chắc sau từng ấy thời gian với nghề tài xế (tương đương ngần ấy thời gian với công việc hiện tại của bác) bác có ... chán và lại ham thích một nghề khác không ??
Hỏi vậy vì em cũng từng biết một trường hợp ngược lại, có bằng lái, tốt nghiệp đại học (ngành viễn thông hẳn hoi - nhưng không tìm được công việc theo nghành được đào tạo)từng theo nghề tài xế rồi sau đó cũng phải vào làm công ty có phúc lợi ổn định hơn (chưa chắc lương cao hơn) cho vợ con, gia đình.
Vài lời trần tình nếu không phải xin các bác bỏ quá cho !

Hạng B2
17/11/09
226
1.881
93
Ông già em từng là lái xe đường Trường Sơn, sau đó làm nghề xe từ sau 75. Lúc cao điểm nhà có 3 xe khách Bắc - Nam, 2 xe tải. Khi em về gặp ổng nói: "Từ ngày tao nghỉ nghề xe thấy thọ thêm 10 năm. Ngày trước mổi đêm nghe điện thoại nhà reo là sợ". Nhà em nghỉ làm nghề xe được hơn 3 năm.

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
Cám ơn nhưng chia sẽ chân tình và sâu sắc của các bác.
Đúng là stress thật. Năm 2009 c/tiêu tăng trưởng 45% cố hết sức xém đạt, năm nay c/tiêu tăng 65%. Trời. lè lưỡi...

Mà chán nhất là đem $ về ít quá, ngại lắm. Sợ cho là ham vui, vì so với lương chưa được 1/4 mà. Đi tiếp khách thì đâu chủ động được quán, khách vào 3-4 sao vẫn è cổ ra trả gấp 5-7 lần c/tác phí. Đi với vợ con cũng ráng gồng vào chổ coi cho được.., hihi khi 1 mình thì ăn qua loa ổ bánh mì, hay cái bánh bao cho xong...
Riết rồi bà con hay chòm xóm hỏi làm gì trong cty, lương bao nhiêu, chỉ cười cười nghĩ hoài không biết cách trả lời.
Tài xế cty em, lái xe con, (nói chung là làm lâu năm rồi) lương hơn 6tr, chú ấy nói ít khi xài phạm vào lương..

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
Tài lương 6 chai nghe thơm à nghe, vậy bác đổi qua thế chổ bác tài. Tháng đưa về 6 chai cho bà xã:D

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Thôi, em xin can, đang làm manager mà bây giờ chuyển qua tài xế, ở đâu em không biết chứ ở việt nam có thể xem đó là một trong những nghề nguy hiểm và dễ tổn thọ nhất đấy ạ. Chỗ này làm không được thì đi chỗ khác, làm tài xế cũng phải có cái duyên của nó đó bác, không phải ai muốn làm cũng được đâu.

Hạng B2
6/1/08
399
2.012
93
52
làm nghề gì cũng có cái khổ của nó đó bác ! ai dám chắc tôi làm GD hay TGD là sướng nào ? làm quản lý hay lái xe cũng vậy .bác chưa làm thì chưa biết đc cái khó cái khổ của nó đâu ! khó và khổ thì các bác ở trên đã nói rồi đó.
Vấn đề của bác có lẽ là mức thu nhập sau chi phí ,thật ra mức lương 15t/th cũng không cao nhưng cũng không hẳn thấp , vì vậy tốt nhất là bác cố gắng tìm cách giảm chi và tăng thu ngay chính công việc mà bác đang làm .

Còn áp lực doanh thu thì đó là khó khăn chung mà bác , và cũng còn tuỳ vào ngành nghề KD nữa , với năng lực của bác( group 3-5 không dưới trung bình ) thì đâu lo gì nếu thấy ngành này không còn "ăn " được thì chuyển CTY KD ngành khác.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Hãy làm việc mình thích, nếu " không có cái mình thích thì thích cái mình có " nhé bác. Chúc bác thành công.

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
C/v bây giờ mỗi ngày là 1 cuộc chiến. Chiến với g/q sự vụ và những con số. trung bình 4 tiếng trao đổi qua dt, 2 tiếng qua email, 3 tiếng đi field, 30p làm report, plan... Em nói thật là hơn 8 năm qua chuyển 3 cty rồi, chư kể 4 năm ĐH làm part_time khoảng 4 cty nữa mà chẳng có gì trong tay. Tâm lý thì nặng nề, ngủ cũng mơ thấy việc.
Không biết cố 8 năm nữa... vẫn trắng tay thì...nghĩ tội vợ con.

Bác cho em hỏi ngu tí: Làm tài xế ( lái xe con ) thì có thể làm thêm được những việc gì nhỉ?

Hạng D
14/5/08
2.536
21.271
113
Nghề gì cũng có cái khổ của nó bác ạ, tiền em mang về nhà mỗi tháng chắc cũng hơn bác 3 lần nhưng nữa đêm khách hàng nó réo e cũng phải dậy, mùng 1 tết đang đi chơi mà khách hàng gọi thì e cũng phải chạy về. Chưa biết em và bác ai hạnh phúc hơn ai ? Huhuhu

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
koonjang nói:
Nghề gì cũng có cái khổ của nó bác ạ, tiền em mang về nhà mỗi tháng chắc cũng hơn bác 3 lần nhưng nữa đêm khách hàng nó réo e cũng phải dậy, mùng 1 tết đang đi chơi mà khách hàng gọi thì e cũng phải chạy về. Chưa biết em và bác ai hạnh phúc hơn ai ? Huhuhu

Nhưng được cái làm nghề tài xế bác chả có bị áp lực gì về công việc, bác chạy làm sao cho xe tới nơi, về tới chốn là được, việc khó khăn của người t/x là chỉ đối phó với c/a trên đường, chạy xe cho an toàn. Em nói thật làm cái nghề kỹ thuật như em nó còn cực hơn là tài xế nữa, nhức đầu kinh khủng, nhiều lúc em cũng muốn làm t/x được đi đây đi đó cho nó nhẹ đầu, tiền có ít hơn nhưng thấy lòng mình nó thanh thản.