Thảo Luận Chung Vui buồn nghề Tài xế...

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
Thưa các bác, chia sẽ với em tí
Em mê xe hơi và thích lái xe từ nhỏ nhưng em không phải là tài xế.
C/v hiện tại em đang làm thuê cho 1 cho một Cty sữa, làm ở P.KD. Nhưng có điều c/v áp lực quá. Hơn nữa, tính chất c/v phải chi phí nhiều, không thể không chi phí được, trừ khi nghỉ việc. Nào cafe, cà pháo, nhậu ngoại giao, lính nhiều, sếp đông, KH khó tính, công tác tỉnh liên miên... thành ra cuối tháng thật sự không thể còn dư ra 3tr để đưa vợ nữa. (Em làm sales 8 năm trong ngành hàng tiêu dùng nhưng mức lương chưa bao giờ quá 15tr/ tháng).
Dù có cái đuôi trong namecard có chữ manager nhưng có ai hiểu mình lương thấp như vậy. Đôi khi đi cty với tài xế cty ( phải lo giải quyết c/v đầy áp lực của mình, lại còn phải lo ăn, uống, ngủ nghỉ, rồi lại mua HD cho chú tài xế đáng kính thanh toán nữa chứ! ) em chỉ muốn đổi vị trí với anh tài xế ấy...
Những lúc áp lực quá, em định nghỉ tìm việc khác cho rồi. Tuy lương ít hơn nhưng nhẹ cái đầu, quan trong là bớt chi phí. Em nghĩ tới xin làm tài xế. Nhưng chưa hiểu hết được c/v tài xế.
Các bác nào làm tài xế cho em hiểu thên những vui buồn của tài xế với. Và cho em lời khuyên xe có nên thay đổi c/v không?
Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Giang civic 2.0
Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Nếu cuối tháng chỉ có dư 3 triệu, thì nên đổi làm tài xế có khi lại dư hơn à, vì tài xế cái gì cũng được ưu ái hơn gòi. Nhưng từ manager mà thành tài xế, liệu vấn đề sĩ diện bác có chịu được không? nếu chịu được thì đổi nghề, còn không thì kiếm công việc khác làm, chẳng hạn như đi buôn "chứng"

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
Tony Hailua nói:
Thưa các bác, chia sẽ với em tí
Em mê xe hơi và thích lái xe từ nhỏ nhưng em không phải là tài xế.
C/v hiện tại em đang làm thuê cho 1 cho một Cty sữa lớn ở VN, làm ở P.KD lương cũng được hơn 10tr/tháng. Nhưng có điều c/v áp lực quá .Hơn nữa, tính chất c/v phải chi phí nhiều. Nào cafe, cà pháo, nhậu ngoại giao, lính nhiều, sếp đông, KH khó tính... thành ra cuối tháng không thể còn dư ra 3tr để đưa vợ nữa.
Dù có cái đuôi trong namecard có chữ manager nhưng có ai hiểu mình lương thấp như vậy. Đôi khi đi cty với tài xế cty ( phải lo qd c/v đầy áp lực của mình, lại còn phải lo ăn, uống, ngủ nghỉ, rồi lại xin HD cho tài xế thanh toán nữa chứ! ) em chỉ muốn đổi vị trí với anh tài xế ấy...
Những lúc áp lực quá, em định nghỉ tìm việc khác cho rồi. Tuy lương ít hơn nhưng nhẹ cái đầu, quan trong là bớt chi phí. Em nghĩ tới xin làm tài xế. Nhưng chưa hiểu hết được c/v tài xế.
Các bác nào làm tài xế cho em hiểu thên những vui buồn của tài xế với. Và cho em lời khuyên xe có nên thay đổi c/v không?
Cám ơn các bác.

Hehe, cái này bác phải hỏi em, em làm cty tư nhân nó giao cho em cái chức PGĐ kỹ thuật nhưng công việc chính là theo tài xế xe tải giao hàng và gặp khách hàng giải quyết sự cố KT của lô hàng nếu có.Một thời gian sau tài xế nghỉ việc em nắm xe chạy luôn chỉ thuê thêm 1 chú bốc vác và lãnh lương ....cả 2 công việc.Khỏe, được đi đây đi đó , được kiểm soát thời gian, được tự do sử dụng chi phí công tác (nên vợ 2 em lúc nào cũng đầy bình xăng hehe) và nhất là đỡ phải ở văn phòng nhìn mặt thằng GĐ đáng ghét .Bác thấy em sướng ko?:D:D

• Like
Reactions: Giang civic 2.0
Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
Cám ơn chia sẽ của các bác, sĩ thì không lo dâu bác ạ, chỉ lo sữa cho con, gạo cho vợ thôi. Với lại tính em bình dân lắm, làm về là trần trùng trục ra, đánh banh, cờ tướng vớ tụi nhỏ trong xóm.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Tony Hailua nói:
Cám ơn chia sẽ của các bác, sĩ thì không lo dâu bác ạ, chỉ lo sữa cho con, gạo cho vợ thôi. Với lại tính em bình dân lắm, làm về là trần trùng trục ra, đánh banh, cờ tướng vớ tụi nhỏ trong xóm.

Vậy thì chuyển nghề thôi bác, ở VN này minh cần miếng chớ không cần tiếng đâu bác. Có nhiều miếng người ta còn kính trọng hơn là khác, đời là thế mà.

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
E làm thuê nhiều rồi e hiểu tâm trạng của bác lắm. Lương thì ....... mịa nó, đừng có dòm lên là ổn. Còn công việc thì ở đâu cũng vậy, việc gì cũng vậy, cứ phải tự tìm niềm vui trong nó để mà chung sống với nó thôi chứ thực ra .......... chán bỏ mịa.
Nhưng nếu Bác thấy chán quá thì mua vài cuốn sách hay về đọc đi. Biết đâu nó sẽ thay đổi cuộc đời bác đó.:D

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
Đúng rồi, thời gian đầu cũng quê chít mụ nội , lái xe lúc nào cũng đeo khẩu trang và kính đen ngòm gặp người quen bạn bè là lủi như trạch, con gái em đi học khoe với cô giáo bạn bè nó em là PGĐ ..lái xe, bà mẹ có chết không cơ chứ. Nhưng khi lãnh đồng lương xứng đáng đủ trang trải cho gia đình được sung túc thì cảm thấy sướng vô cùng bác ạ. Và lâu dần khuôn mặt em được trui rèn bởi gió bụi trên những chuyến xe nên da mặt nó dầy lên mấy chục dem nữa rồi , giờ hết quê rồi.

Hạng D
9/5/09
3.411
16.197
113
Em chỉ nghĩ thế này, trù phi ta làm chủ, còn đi làm thuê thì chỗ nào cũng vậy thôi. Same shits differen smells các bác ah. Nhưng mà được miêngs Shit to hơn thì cũng nên "nhảy" chứ nhỉ.

Hạng C
3/3/09
666
19
18
49
Richievn nói:
Em chỉ nghĩ thế này, trù phi ta làm chủ, còn đi làm thuê thì chỗ nào cũng vậy thôi. Same shits differen smells các bác ah. Nhưng mà được miêngs Shit to hơn thì cũng nên "nhảy" chứ nhỉ.

Sao ko phải là same cake hả bác shit thì ai thèm :D