Hạng B2
7/1/16
423
1.302
93
Ra đường mà cứ chạy rề rề, rà rà rồi cũng có ngày :D
A chửi người khác chạy chậm nhưng không dám post clip anh chạy nhanh.
Vậy a chính là kẻ đạo đức giả.
Tôi chạy chậm vì lúc cần thiết, tôi đã liệt kê những lí do, a thì chỉ biết chăm chăm vào số km/h.
Đến lúc kêu a đưa số km/h a trốn chui trốn nhủi thoái thác. Thôi a đi ra giùm đi.

• Like
Reactions: DreamCui
Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Bác chủ chạy quá chậm trong khi trước mặt không có cái xe nào. Cá nhân mình thấy xe kia đi vậy bình thường, không gây nguy hiểm bất kỳ ai. Tốc độ cũng tầm 70 thôi.

Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Bác chủ không sai về mặt luật, nhưng bác sai về cách nhìn nhận khi tham gia giao thông.
Nếu mình đi chậm (TH này là rất chậm dù đường thông thoáng) thì phải hiểu rằng sẽ có rất nhiều xe sẽ vượt mình. Xe đã vượt bác chủ trong tình huống này là rất hợp lý và an toàn, còn vượt mà chứ nhấp nhổm thì lại càng dễ gây tai nạn.

Em đã comment bài này 1 lần rồi, nhưng sau khi đọc một lượt comment của các bác, em muốn có thêm vài ý kiến. Em thật ngạc nhiên khi có 1 số bạn cứ đả kích bác chủ thớt gay gắt, đành rằng viện dẫn một số nội dung của luật giao thông của các bạn ấy thì rất chuẩn. Nhưng theo em, tham gia giao thông ngoài vấn đề tuân thủ luật thì nó còn có trong đó tình người và sự an toàn cho bản thân mình và mọi người cùng tham gia giao thông xung quanh nữa. Trong clip đó, xét theo luật thì bác chủ dĩ nhiên không sai, ai cho rằng bác chủ sai luật thì nên xem lại luật (Quy định tối đa 80km/h nhưng có quy định tối thiểu là bao nhiêu đâu? Luật quy định xe đi chậm hơn thì đi về bên phải, có thể bác chủ đi chậm, nhưng bên trái bác chủ còn tới mấy làn, bác chủ có chiếm hết làm bên trái đâu, chuyển qua bên trái xe bác chủ thì muốn chạy bao nhiêu chả được. Nếu áp dụng luật một cách CỨNG NHẮC thì em sẽ bảo bác chủ lập luận như thế). Có thể bạn Morning đã chạy đúng luật, nhưng như thế được gì? Lỡ như xảy ra sự cố có phải hối hận cả đời không? Nếu chịu khó chạy sau xe bác chủ, muốn vượt thì xi nhan trái rồi vượt lên bên trái xe bác chủ (bác chủ không hề có dấu hiệu cản trở xe vượt trái), vậy có thiệt hại gì mà sao không làm? Có chăng là chỉ chậm vài ba giây so với vượt như trong clip thôi, mà vài ba giây đó thì giải quyết được gì? Nói chung sau khi lái xe máy gần 20 năm, lái ô tô hơn 10 vạn, em rút ra một điều như thế này: Người tham gia giao thông ở VN ta còn rất nhiều người mang nặng tính ăn thua, cay cú, hung hăng, đặt tình người thấp hơn sự thể hiện bản thân và sự thỏa mãn tính "con" trong mỗi người. Em rất mong các bác tham gia comment trong chủ đề này, những người phản đối bác chủ thớt, hãy luôn biết yêu thương bản thân, gia đình và những người tham gia giao thông xung quanh, lưu ý các bạn rằng chậm 1 vài phút không thiệt hại gì cả, nhưng hung hăng một giây có khi hối hận cả đời (cho dù có khi sự hung hăng đó không sai luật), vấn đề quan trọng luôn là sự vui vẻ an toàn trước mắt, chúc các bác luôn vững tay lái. Riêng đối với bác chủ thớt, cá nhân em cho rằng bác đã xử lý và phản anh đúng, bác hãy kiên định những gì mà mình đã nói và làm, em tin chắc sự an toàn luôn theo bác trên mỗi cung đường. Thân ái tất cả!!!

Hạng C
11/2/08
576
715
93
Anh chủ gây cản trở giao thông vậy mà vẫn có người bênh vực. Hèn chi ngoài đường cứ kẹt xe dài dài

• Like
Reactions: kamy
Hạng C
9/7/12
644
1.477
93
Nguyên tắc a nói cũng chỉ 1 phần
A quên nguyên tắc đầu tiên khi tham gia giao thông là an toàn chứ không phải đảm bảo tối độ tối đa.
Trong tất cả những comment của a, quay đi quay lại a chỉ biết ra rả cái luận điệu chạy không đúng tốc độ tối đa và cố tình làm lơ các điểm tranh luận khác.
A còn không biết phân biệt thế nào là ngụy biện nữa vì chính bản thân a đang thực hành nó.
Còn lôi Cái nick chính tin_truc của a ra để ủng hộ sự đuối lí của a.
A chủ nói vậy thì anh em cũng nên hiểu cho a chủ chút, sau này bác chủ vào hẳn lane bên trong chạy chung với xe máy 50kmh là đẹp cây bài.

Hạng B1
8/6/11
76
59
18
Vũng Tàu
Cần phân biệt chạy chậm với chạy nhanh, chạy yếu với chạy cứng, chạy an toàn và chạy nguy hiểm. Chạy chậm chưa chắc đã an toàn. Chạy như thớt gặp thêm vài xe chạy chậm làn bên cạnh nữa sẽ gây ức chế cho các xe cần chạy nhanh phía sau. Chạy yếu không ai trách nhưng cũng đừng phê phán người chạy nhanh nhé.

Hạng D
3/5/10
2.572
2.798
113
Tui cũng gặp nhiều thể loại xào chẻ như morning trong clip, lúc đó cũng chỉ biết chửi thầm, dù theo luật nó ko sai. Chạy kiểu đó sớm muộn cũng gặp sự cố.
Chủ topic đi 40kmh lane đó lúc sắp lên cầu tui nghĩ cũng ko đáng trách, vì đường này tui đi nhiều, xe máy bất chấp lắm.
nhưng đoạn lên cầu, chủ thớt nên đi lane giữa nếu chỉ chạy <60kmh. Lane ngoài cùng 80, anh chạy vậy mấy xe cần đi nhanh sẽ phải lách vào lane giữa, cần vượt phải tăng tốc (có thể quá 60 kmh theo lane đó), và cũng nguy hiểm vì xe máy hay lấn làn.
đi đoạn cầu này rất ức chế mấy anh cứ 50kmh mà phang lane trái ngoài cùng.
PVĐ, NHCanh cũng hay có thể loại chạy thẳng phang zô lane quẹo trái, rất nguy hiểm. Ko hiểu mấy thể loại đó nghĩ gì.
có lần tui nối đuôi ra đến giữa ngã tư để lách lane trái ngoài cùng vì hơi vội, vừa ngay lúc 24 chỗ và 7 chỗ đua vượt từ làn quẹo trái này. Kịp quay vào. Hú hồn. Xin lỗi các anh chứ tui chửi ĐM mấy thằng óc lợn đó (mà tui chửi tui nghe thôi chứ mấy loại này ngày càng nhiều)

Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Tui cũng gặp nhiều thể loại xào chẻ như morning trong clip, lúc đó cũng chỉ biết chửi thầm, dù theo luật nó ko sai. Chạy kiểu đó sớm muộn cũng gặp sự cố.
Chủ topic đi 40kmh lane đó lúc sắp lên cầu tui nghĩ cũng ko đáng trách, vì đường này tui đi nhiều, xe máy bất chấp lắm.
nhưng đoạn lên cầu, chủ thớt nên đi lane giữa nếu chỉ chạy <60kmh. Lane ngoài cùng 80, anh chạy vậy mấy xe cần đi nhanh sẽ phải lách vào lane giữa, cần vượt phải tăng tốc (có thể quá 60 kmh theo lane đó), và cũng nguy hiểm vì xe máy hay lấn làn.
đi đoạn cầu này rất ức chế mấy anh cứ 50kmh mà phang lane trái ngoài cùng.
PVĐ, NHCanh cũng hay có thể loại chạy thẳng phang zô lane quẹo trái, rất nguy hiểm. Ko hiểu mấy thể loại đó nghĩ gì.
có lần tui nối đuôi ra đến giữa ngã tư để lách lane trái ngoài cùng vì hơi vội, vừa ngay lúc 24 chỗ và 7 chỗ đua vượt từ làn quẹo trái này. Kịp quay vào. Hú hồn. Xin lỗi các anh chứ tui chửi ĐM mấy thằng óc lợn đó (mà tui chửi tui nghe thôi chứ mấy loại này ngày càng nhiều)
Bên trái mình còn 2 lane nữa đó bác...
Thế mình mới nói :(
Bữa giờ đi đường thấy 4 tai nạn thì 2 vụ liên quan đến xe hạng A (i10, Morning) rồi. Nói không đánh đồng cũng như trù ếm gì nhưng nhiều a ỷ xe nhỏ chạy 4b như xe máy, mà ở VN chạy sân si kiểu xe máy thì sớm muộn cũng có chuyện.

• Like
Reactions: te_te
Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Anh chủ gây cản trở giao thông vậy mà vẫn có người bênh vực. Hèn chi ngoài đường cứ kẹt xe dài dài
Ông morning chạy ẩu vậy mà vẫn có người ủng hộ, hèn chi ngoài đường cứ tai nạn dài dài

Hạng B1
22/10/15
91
53
18
42
Không hiểu ý tác gải nói gì. Nhưng bác chạy vậy là cản trở giao thông đó, nếu muốn đi chậm nên vào lane trong cùng.