Hạng C
31/8/09
862
0
16
43
vn.myblog.yahoo.com
Nơi bàn luận về các giải pháp kỹ thuật cho chiếc xe yêu dấu WIN100
Để tránh làm loãng các bài viết bàn luận về WIN100. Em xin mạn phép chia thành 3 cái topic để anh em có thể tập trung chuyên môn
1. Góc kỹ thuật : http://www.otosaigon.com/forum/m1989343.aspx
2. Thông tin về offline + offroad: http://www.otosaigon.com/forum/m1989351.aspx
3. Hàn huyên tâm sự: http://www.otosaigon.com/forum/m1989356.aspx

Giới thiệu sơ bộ
WINCLUB *** TẦNG 2*** KHU VỰC DÀNH CHO KỸ THUẬT

Honda Win 100Model
Engine Type: 4 Stroke,OHC Air Cooled  
Piston Displacement: 97.2 cc.​
Bore x Stroke: 50 mm. x 49.5 mm  
Compression Ratio:  8.8 : 1
Gear System: 5 Speed 
Ignition System: CDI AC 
Starter System: Kick  Start 
Suspension System  
Front : Telescopic   
Rear : Swingarm  
Brake System  
Front : Drum Brake  
Rear : Drum Brake  
Dry Weight: 83 kg.  
Fuel Capacity:  8.5 Liter

Dưới đây là các hỏng hóc thường gặp mà anh em Winclub đã bàn luận và tổng kết lại

A. Phuột nhún trước và sau:
Cặp phuột nhún kêu khi sốc ổ gà:
1. Kiểm tra bạc đạn cổ: siết cổ hoặc thay chén + đạn:
- Nếu chén cổ đã đóng chấu thì có thể mua chén cổ Cub81 nhờ thợ tiện dớt lại cho đúng với kích cỡ rồi lắp vào
2.Rơ giữa ty phuột trước và vỏ nhôm lâu ngày bị mòn gây ra va chạm: Ty phuộc (phần mạ xi) và vỏ phuộc ( phần bằng nhôm) khi lồng vào nhau phải thật là khít khao không bị rơ lắc, sử dụng lâu ngày do ty phuộc hoạt động nhiều dẫn đến bị mòn: mòn ty hoặc mòn vỏ nhôm, hoặc cả hai. Xe chạy khi xuống ổ gà thì dẫn đến rơ lắc giữa ty và vỏ sinh ra tiếng kêu
Dùng vòng số 12 nới lỏng ty phuộc (chổ bắc vào chảng ba) + dùng tuýp số 14 nới lỏng con bu lông phía trên đầu phuộc (chổ gần cái đồng hồ)-----> sau đó xoay nhẹ ty phuộc khoảng 1/4 vòng---->xiết chắc chắn lại. Làm cho từng phuộc để xác định tiếng kêu ở cây nào. (Mục đích là xoay ty phuộc đi chỗ khác để tìm chỗ mòn ít hơn)
3. Lò xo phuột trước đàn hồi kém:
- Chêm thêm để tăng độ đàn hồi cho lò xo: Tháo cặp phuột trước, nhún thử xem 2 lò xo có nhún với biên độ đều nhau hay không, dùng khoá 14 mở bulông đầu ty phuột (cẩn thận kẻo bị bắn vào mắt), dùng 1 miếng sắt hoặc vật liệu cứng với độ dày thích hợp ép lò xo xuống rồi xiết chặct bulông đầu ty.
- Nếu không khắc phục được thì thay mới.
Vệt bánh xe trước và sau bị lệch (hai hàng), tay lái bị đảo khi di chuyển, xe bị trựot khi qua gờ giảm tốc:
- Kiểm tra 4 bulông ghi đông + cao su đệm ghi dông
- Kiểm tra chén cổ và bạc đạn.
- Kiểm tra bạc đạn bánh trước và sau.
- Kiểm tra chảng ba, phuột trước và sau.
- Kiểm tra gắp sau
WINCLUB *** TẦNG 2*** KHU VỰC DÀNH CHO KỸ THUẬT

ON BUILD

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
Re:WIN100 CLUB *** TẦNG 2*** KHU VỰC DÀNH CHO KỸ THUẬT

Xé tem luôn em này. Bác thêm vào cái link của tầng 1 (tô đậm tí cho dễ nhìn) để anh em mới và cũ dễ theo dõi khi cần xem lại

Tập Lái
21/1/10
41
0
0
38
Nông thôn

Anh Dũng đã xé roài thì thèn em nhỏ nỳ cũng xin ké với ong anh luôn nhá. HÌ. Tiến đưa năm con Trâu - nào thì cùng chào đón năm con Cọp bằng topic mới lên tầng 2 luôn nào các pác.

Hạng D
18/9/09
1.371
0
0

chengcang nói:
Anh Dũng đã xé roài thì thèn em nhỏ nỳ cũng xin ké với ong anh luôn nhá. HÌ. Tiến đưa năm con Trâu - nào thì cùng chào đón năm con Cọp bằng topic mới lên tầng 2 luôn nào các pác.

Vào khu vực kỹ thuật thì phải hỏi hay bàn bạc về xe pháo,chứ vào xé tem rồi nói vớ vẩn thế à?

Ví dụ như hỏi: xe Win nhà em 2 thằng xài chung,vậy nếu giá trị 4room của nó là 5tr5,thì giá trị thật của nó là 2tr750 phải không ạ?

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53

tuanwin nói:
chengcang nói:

Vào khu vực kỹ thuật thì phải hỏi hay bàn bạc về xe pháo,chứ vào xé tem rồi nói vớ vẩn thế à?

Ví dụ như hỏi: xe Win nhà em 2 thằng xài chung,vậy nếu giá trị 4room của nó là 5tr5,thì giá trị thật của nó là 2tr750 phải không ạ?

Cái này gọi là vua dìm hàng :D

Hạng B2
3/12/09
208
0
0
SG

@ chú út! cái miếng cao su để đệm cái sên, anh mua miếng đệm cao su (3.000đ) về lấy súng điện silicol bắn vào, giờ ok lém! khi nào chú cần anh cho mượn súng điện silicol

@ các bác! các bác biết chỗ nào làm WIN (tút lại từ A-Z) giá mềm thì chỉ em với nhé! em hỏi dùm cho mem mới, xe em ngày trước ông anh kết nghĩa làm cho, giờ ổng bỏ nghề rùi

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/09
1.346
409
83
Phan Thiết

@ All: em đang có 1 vấn đề nhỏ ở tay lái xe, tay lái xe có 2 cục cao su như đã bị lão hóa, bây giờ khi cầm lái đường dài nó cứ gật gù và niễn sang 1 bên cảm giác khó chịu lắm. Em đã thay nhiều loại vào mà vẫn chưa khắc phục được. BÁc nào có cách khắc phục hiểu quả nhất thì chỉ em với, hôm trước bác Minheng có chỉ giáo nhưng chưa làm được.

Còn vụ đèn Led cho xinhan em xin có ý kiến: Nếu bác nào đã lên bình 12v thì không cần phải thay Led cho phức tạp, chỉ cần bóng đèn dây tó thường là ok. Xe nào còn 6V thì nên bỏ công mà ...thay bình 12V vì thay xinhan Led khá phức tạp ở Relay xinhan và phải đấu nối lung tung trong hộp đèn. Led là để tiết kiệm bình và trang trí thôi, Win thì không cần lắm những cái ấy (Win không có đề).
Muốn đèn Win sáng thì em có cách này: ở đèn sau (stop) thì ta bắt nối tiếp 1 con đi-ốt với đèn (dây màu Nâu : dây đèn sau, chạy từ công tắc đèn xuống đèn sau + bóng trên đồng hồ taplo) và bóng trên đồng hồ taplo thì thay bằng bóng Led (đèn nền countermet )

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53

tungsten nói:
@ chú út! cái miếng cao su để đệm cái sên, anh mua miếng đệm cao su (3.000đ) về lấy súng điện silicol bắn vào, giờ ok lém! khi nào chú cần anh cho mượn súng điện silicol

@ các bác! các bác biết chỗ nào làm WIN (tút lại từ A-Z) giá mềm thì chỉ em với nhé! em hỏi dùm cho mem mới, xe em ngày trước ông anh kết nghĩa làm cho, giờ ổng bỏ nghề rùi

Tiệm sửa xe đối diện nhà em làm khá tốt, giá hợp lý không tô vẽ chặt chém gì. Có điều muốn độ dàn ngoài về đồ zin thì bác phải tự lên Tân Thành mua nhé!

Hạng D
31/12/09
1.169
5.975
113
Sài Gòn
anphatsaigon.com

Muốn đèn Win sáng thì em có cách này: ở đèn sau (stop) thì ta bắt nối tiếp 1 con đi-ốt với đèn (dây màu Nâu : dây đèn sau, chạy từ công tắc đèn xuống đèn sau + bóng trên đồng hồ taplo) và bóng trên đồng hồ taplo thì thay bằng bóng Led (đèn nền countermet )
Bác Phúc!!
Bác giải thích cái này rõ hơn dùm em được không??

Hạng B2
3/12/09
208
0
0
SG

@ bác Huy-Longwin, em mà hiểu ý bác e chít lìn ah, hehehe, với lại e thấy xe nó 1 mớ boong boong dây điện e k biết dây nào vào dây nào