Hạng C
9/5/08
852
304
63
Đúng xe mình AC có on thì nổ máy khoảng 2s sau lốc lạnh mới chạy

Hạng C
31/8/08
531
159
43
michau83 nói:
meocon07 nói:
Trước khi kết thúc lộ trình khoảng 3-5 phút thì tắt cái máy lạnh vì một số mục đích sau (tắt nút AC chứ vẫn phải mở quạt):
1/ Người trong xe đỡ bị sốc nhiệt nếu nhiệt độ trong và ngoài xe chênh lệch nhiều
2/ Để dàn lạnh trong xe nó khô từ đó hạn chế mùi phát ra từ dàn lạnh
3/ Giảm tải cho cái đề máy khi khởi động lần sau và cũng không nên bật máy lạnh liền sau khi đề máy (nếu để qua đêm).
2 cái đầu là đúng, cái thứ 3 xe mới giờ thì k cần vì hầu như máy nổ thì khoảng vài giây sau máy lạnh mới chạy. xe mới giờ nó có cơ chế làm việc này rồi nên k lo. nhưng em vẫn tắt mở AC vì 2 lý do đầu, nhất là cái thứ 2.
Em đồng ý với Bác, tuy nhiên theo em thì:
- Nếu xe dừng trong thời gian ngắn (<1 giờ chẳng hạn) thì ta tắt quạt, lý do: Vì khi ta tắt quạt thì hơi lạnh không tiếp tục thổi ra và nhiệt độ trong xe sẽ tăng lên nhanh để khi ta mở cửa không bị ngộp. Thứ nữa là phần hơi lạnh (hoặc nước nếu có, chỉ một ít) có thể còn đọng lại trong xe, khi ta tiếp tục hành trình thì phần hơi lạnh đó sẽ đưa ngay ra xe khi ta bật quạt mà chưa cần phải bật AC, vừa được lạnh nhưng cũng vừa bảo vệ động cơ khi khởi động (ngoại trừ các xe mới đã có chế độ khởi động lốc lạnh tự động khi đề máy).
- Nếu để xe dừng thời gian lâu thì nên tắt AC trước khi tắt quạt, lý do như bác Michau83 đã nói.

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
51
đâu nhỉ?
Cụ con gà ui! Trong xe cụ có 2 cái phím nằm dưới cùng bảng táp lô đó, phím phải có bông tuyết, phím trái lấy gió ngoài. Cụ chỉ cần tắt phím bông tuyết là máy lạnh tắt ngay. Sở dĩ mình cần tắt là do mình hay quên khi thọt chìa khóa vô đề máy kéo luôn dàn lạnh thì tội cho em nó lắm!

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Đã nắm rồi, thanks bác

xetrau1973 nói:
Cụ con gà ui! Trong xe cụ có 2 cái phím nằm dưới cùng bảng táp lô đó, phím phải có bông tuyết, phím trái lấy gió ngoài. Cụ chỉ cần tắt phím bông tuyết là máy lạnh tắt ngay. Sở dĩ mình cần tắt là do mình hay quên khi thọt chìa khóa vô đề máy kéo luôn dàn lạnh thì tội cho em nó lắm!