Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC
Xin các bác chỉ giùm: khi xạc pin cho laptop, nên cắm xạc vào ổ điện trước / laptop sau hay laptop trước / ổ điện sau?

Xin cám ơn.

Hạng C
1/8/07
664
1
18
46
TP.HCM
RE: xạc điện cho laptop?

Bác cắm kiểu nào cũng được, ko vấn đề gi đâu. Lưu ý khi cắm điện liên tục thì 1 tuần bác rút dây điện ra cho pin nó xã còn khoảng 20-30% thì cắm vào lại để pin có sự hoạt động ko bi chai pin.

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Khi cắm thì : Ổ điện trước, máy tính sau.
Khi rút thì ngược lại.

Hạng C
6/4/07
664
3
18

hix ! bó tay các bác, cẩn thận quá trời luôn. Thế nào mà chả được. Một cái máy tính củng chỉ dùng mấy năm chứ có phải cả đời đâu mà cầu kỳ thế ...

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Đúng ra là nên cắm Laptop trước,ổ điện sau.Việc này để tránh bộ nguồn khi cắm điện mà chưa mang tải có thể tích điện áp lên cao hơn bình thường (thường xảy ra ở những bộ nguồn dùng biến áp thông thường.Ngày nay hầu như không còn xài).Đối với Laptop thường dùng nguồn xung nên ổn áp tốt.Tuy vậy vẫn nên cắm laptop trước,vì không sợ nẹt lửa(vì chưa cắm điện nguồn) chỗ jack DC của laptop,vốn rất "mi nhon"..!

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

Trích đoạn: Lexus_bk

hix ! bó tay các bác, cẩn thận quá trời luôn. Thế nào mà chả được. Một cái máy tính củng chỉ dùng mấy năm chứ có phải cả đời đâu mà cầu kỳ thế ...

Vì e thấy nếu cắm ổ điện trước thì hay bị "mo ve" lắm bác ạ, thậm chí nhiều khi nó có tiếng nổ cái "bụp".

Hạng C
7/3/07
556
1.739
93
HCM

Trích đoạn: SG_Blue

Bác cắm kiểu nào cũng được, ko vấn đề gi đâu. Lưu ý khi cắm điện liên tục thì 1 tuần bác rút dây điện ra cho pin nó xã còn khoảng 20-30% thì cắm vào lại để pin có sự hoạt động ko bi chai pin.
Phải xả hết chứ sao lại để còn 20-30%. Nếu xả không hết mà xạc lại nhiều lần như thế pin sẽ bị hiệu ứng nhớ, làm giảm thời gian sử dụng của pin.

Hạng C
1/8/07
664
1
18
46
TP.HCM

Trích đoạn: Xemuon

Trích đoạn: SG_Blue

Phải xả hết chứ sao lại để còn 20-30%. Nếu xả không hết mà xạc lại nhiều lần như thế pin sẽ bị hiệu ứng nhớ, làm giảm thời gian sử dụng của pin.

Hihi... bác mà xã hết rồi xạc nhiều lần là đem quăng đó, vì là pin Lithium-ion xài mạch điện tử nên khi xài hết pin rồi xạc dễ bị đứt mạch, hiệu ứng nhớ điện thường xảy ra với pin niken khi xạc mà ko xã hết.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

To bác Thiết : hình như bác quên là 99% bộ xạc cho laptop đều có phần lưu điện (có cái cục như hòn gạch nhỏ í). không dùng dòng trực tiếp từ adaptor bác ơi .

to@All : nói chung cắm thế nào cũng được .

Pin thì xả - xạc : Cũng như xài dtdd thôi mà - (mặc dù dtdd thì kém an toàn hơn khi cắm cho laptop vì không có phần lưu điện).

Khi xả thì nguyên tắc pin lithion i-on (hiện nay hầu hết là loại này) phải cần từ 2-3 lần xài đến hết pin để loại bỏ hiệu ứng nhớ (loại Lithion tiến bộ hơn nên hiệu ứng nhớ rất ít, nhưng vẫn có) Mỗi lần như vậy cần phải xạc "No" (= "đầy" tức xạc liên tục 8-10 h) cho pin .=> xài khỏang 6 tháng thì nên làm quả xả - xạc này 2-3 lần liên tục .

Đảm bảo các bác xài laptop hay dtdd là xài 3 năm chưa chai pin