Hạng D
21/7/07
1.151
8.914
113
Mình không rành, chỉ chia sẻ cho bác hình chụp lúc xây nhà để tham khảo
XD nhà - Hỏi đáp và những vấn đề cần lưu ý
XD nhà - Hỏi đáp và những vấn đề cần lưu ý

• Like
Reactions: jarvis
Hạng D
21/7/07
1.151
8.914
113
Như vậy nhà bác đài móng mới đổ 1 phần nên có thép chờ trong đài. Bác bẻ thẳng thép chờ lên, làm thêm lớp thép trên của đài nối vào thép chờ nữa mới đúng nha.
Hình của bác Cò là chuẩn đó bác Thái.
Theo mình hiểu thì nếu không làm theo bác nói mà cứ làm như hình bác Thái chụp thì nhà sẽ dễ bị trượt theo phương ngang nếu có ... động đất xảy ra phải không?:)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/11/07
2.535
10.859
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Ko có a nào ở nhà phố , căn hộ chung cư bị giống e sao ?
Nhà xây mới bây giờ toàn làm tủ bếp bằng gỗ nên ko ai dám chặt mạnh trên mặt bếp nên ko nghe .
Trong trường hợp nhà bác mình nghĩ nhà kế bên xây và đúc bê tông mặt bếp rồi nên họ lôi đồ lên chặt , giã thoải mái .
Mặt bếp khi đúc sẽ ăn vào tường bên họ ( cho chắc ) nên truyền động dữ lắm

Như vậy nhà bác đài móng mới đổ 1 phần nên có thép chờ trong đài. Bác bẻ thẳng thép chờ lên, làm thêm lớp thép trên của đài nối vào thép chờ nữa mới đúng nha.
Hình của bác Cò là chuẩn đó bác Thái.
Mặt dưới đà có 2 cây sắt 20 đúng k bác? Em thấy ở đây móng nhà nào phía dưới cũng chỉ có 2 cây, mặt trên 8 cây

Hạng D
18/7/11
1.004
4.778
113
Q7
Mấy cái râu sắt bẻ lên móc vô được không bác? Em không rành nhưng thấy liên kết rời rạc quá do đã đổ đài móng trước
Thiếu sắt bác, thêm nữa là cần phải đục bỏ lớp bêtông cũ để tăng độ bám dính bị cũ - mới