Thảo Luận Chung xe AT hết bình thì sao

Hạng D
11/4/11
1.337
91
48
51
Re:xe AT hết bình thì sao

Có việc làm rồi đây, em chạy đi tìm mua cục sạc Lioa. :D
corolla95 nói:
E cũng có 1 cục Lioa mua hồi đó 450K thui
Sạc ngon lắm

Hạng F
14/9/04
9.900
27.315
113
Q3

vấn đề là cái đề ma rơ nó quay nổi, còn tí điện bình là nổ thui
EFI - bơm xăng đâu cần điện mạnh .

còn bình bị rò 0v thì căng à, em thấy phải còn ít nhất 10v , đại khái là còn đèn táp lô hay quạt gió AC còn chạy nổi mà đề khg nổi

Last edited by a moderator:
Hạng F
14/9/04
9.900
27.315
113
Q3

em mua ở DBP ngã 6 lý t tổ đó bác
Ngoc DDS nói:
Có việc làm rồi đây, em chạy đi tìm mua cục sạc Lioa. :D
corolla95 nói:
E cũng có 1 cục Lioa mua hồi đó 450K thui
Sạc ngon lắm

Hạng F
5/11/10
6.708
15.033
113

Em chỉ đùa tí thôi mà, chưa chi được gần 1 cần xé đá rùi. Xe đời mới sau này ngày càng được điện tử hóa tối đa để phục vụ con người, chonên hổng có điện là nó tử liền. Còn vụ compression thì không biết du lịch 4-6 piston nặng cở nào, lúc qua Nam Vang thấy xe tải đề không được, họ lấy cái niền xe Honda hàn chử thập vô rồi nối với cây láp cở hơn 20 li, đưa cây láp vô puli đầu cốt máy, quấn dây thừng vô cái niền xe, 2-3 chú như con gấu giựt một phát nổ liền, mà hìmh như máy dầu nó còn ép nặng hơn máy xăng nữa. Tốt nhất AT hay MT gì cũng sắm cặp dây câu bình bỏ theo xe là chắc cú.

Hạng B1
3/11/05
57
1
0
53
Sài Gòn

Các bác phải cận thận với phần điện đóm của xe AT. Xe càng hiện đại thì càng "hai điện" đấy. Các xe này đều có hệ thống chống trộm khá phức tạp, và luôn cần nguồn điện để nuôi dưỡng. Khi điện trong bình xuống đến mức tới hạn, xe sẽ không cho khởi động nữa vì phải để dành chút ít điện để nuôi các thiết bị trong xe. Vì vậy chớ có tháo dây khỏi cọc bình khi câu bình từ xe khác hoặc thay bình. Làm như vậy là tai họa và các bác sẽ phải kéo xe về hãng để nạp lại các thông số kỹ thuật vì xe tự hủy chúng khi bị ngắt điện.

Năm ngoái xe tôi hết bình, gọi cho chỗ chuyên bán bình xe hơi để họ đến thay. Sau khi họ hỏi tôi xe AT phải không, họ dặn đừng động đến bình và chờ họ. 1 lúc sau có 1 nhân viên đem đến 2 bình accu (số 1 và số 2). Và đây là qui trình thay bình của họ:
1) Đấu nối tiếp bình số 1 với bình cũ (nghĩa là nối tiếp 2 sợi dây đang gắn vào bình cũ sang bình mới - không được tháo đầu dây của xe ra khỏi bình cũ nha).
2) Tháo đầu 2 sợi dây của xe ra khỏi bình cũ. Lúc này xe đã được bình số 1 cung cấp điện thay cho bình cũ.
3) Tháo bình cũ ra khỏi vị trí và lắp bình mới số 2 thay vào vị trí đó.
4) Nối 2 đầu dây của xe vào bình mới số 2 - trong khi đó 2 dây này vẫn được nối với bình số 1 qua sợi dây nối tiếp (nghĩa là xe không bị mất nguồn điện khi thay bình mới).
5) Ngắt 2 sợi dây nối tiếp ra khỏi 2 sợi dây của xe và cất bình số 1 đi.
Đó là toàn bộ qui trình thay bình accu cho xe AT của tôi (đời 2008). Hy vọng góp thêm chút kinh nghiệm cho các bác vì các xe AT ngày nay có nhiều điểm giống nhau.

Hạng C
3/2/11
586
6
18
BH

Liembk nói:
Xe AT hết bình, và muốn đề máy:
  1. Câu bình. Cái này phải có bình để câu và dây câu bình.
  2. Dùng Jumstarter. Cái này hơi tốn lúc, nhưng hiệu quả nhất. Giữa đồng không mông quạnh cũng yên tâm.
  3. Dùng 1 bộ sạc, sạc ngay cái bình của xe. Cái này tiện lợi, chi phí thấp. Bây giờ ở đâu cũng có điện, xe hết bình thì mình sạc lại rồi đề máy. Em mới mua 1 cục, giá 1chai.
Bác nào có cách nào thêm thì cho em biết với.
Theo em thì còn cách gọi cứu hộ nữa ạ.

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

Hôm chủ nhật vợ mình đậu xe ở KS Equatorial Q5, quên tắc đèn demi, đến chiều ra bấm remot không ăn tưởng remot hết pin. Đem chìa dự bị lên mở cửa xe xong nhưng đèn đóm tối thui, thế là gọi anh bình điện đem bình đến cứu. Quay qua lại phát hiện bị gỡ mất 2 cái nẹp cửa bên phụ, còn 2 cái bên tài bị cạy nhưng chưa mất nhưng tróc sơn mấy chỗ nạy nữa chứ.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@sianh: Thanks bác, cách của bác nói là xem như "tráo bình", bác viết nối tiếp làm em mò:D Có bác chỉ em là xe đời mới..hình như cốp sau có sẳn 2 đầu mối + & - để dùng vào việc này (?)
@Bác Cò: Lấy cục charge của bác..nối vào bình và sau đó cắm điện. Xong tiến hành đề máy được không bác. Nếu được xe nổ..rút charge???

Hạng B1
28/4/11
83
0
0

Quan trọng là xe xịn tháo cọc bình ra phải đem đi set lại. (nghe nói vậy, chứ em chư có xe nào xịn)