Thảo Luận Chung xe AT hết bình thì sao

Hạng F
5/3/05
8.718
72.143
113
đây
Re:xe AT hết bình thì sao

phantan nói:
@Bác Cò: Lấy cục charge của bác..nối vào bình và sau đó cắm điện. Xong tiến hành đề máy được không bác. Nếu được xe nổ..rút charge???
đề có thể đc, em thử với sedan + sạc lioa và quan trọng là bình accu cũng phải còn tí điện chứ hết sạch là thua

Hạng D
21/4/10
3.121
36.195
113
HCM city

sianh nói:
Các bác phải cận thận với phần điện đóm của xe AT. Xe càng hiện đại thì càng "hai điện" đấy. Các xe này đều có hệ thống chống trộm khá phức tạp, và luôn cần nguồn điện để nuôi dưỡng. Khi điện trong bình xuống đến mức tới hạn, xe sẽ không cho khởi động nữa vì phải để dành chút ít điện để nuôi các thiết bị trong xe. Vì vậy chớ có tháo dây khỏi cọc bình khi câu bình từ xe khác hoặc thay bình. Làm như vậy là tai họa và các bác sẽ phải kéo xe về hãng để nạp lại các thông số kỹ thuật vì xe tự hủy chúng khi bị ngắt điện.

Năm ngoái xe tôi hết bình, gọi cho chỗ chuyên bán bình xe hơi để họ đến thay. Sau khi họ hỏi tôi xe AT phải không, họ dặn đừng động đến bình và chờ họ. 1 lúc sau có 1 nhân viên đem đến 2 bình accu (số 1 và số 2). Và đây là qui trình thay bình của họ:
1) <span style=""color: #ff0000;"">Đấu nối tiếp </span>bình số 1 với bình cũ (nghĩa là nối tiếp 2 sợi dây đang gắn vào bình cũ sang bình mới - không được tháo đầu dây của xe ra khỏi bình cũ nha).
2) Tháo đầu 2 sợi dây của xe ra khỏi bình cũ. Lúc này xe đã được bình số 1 cung cấp điện thay cho bình cũ.
3) Tháo bình cũ ra khỏi vị trí và lắp bình mới số 2 thay vào vị trí đó.
4) Nối 2 đầu dây của xe vào bình mới số 2 - trong khi đó 2 dây này vẫn được nối với bình số 1 qua sợi dây nối tiếp (nghĩa là xe không bị mất nguồn điện khi thay bình mới).
5) Ngắt 2 sợi dây nối tiếp ra khỏi 2 sợi dây của xe và cất bình số 1 đi.
Đó là toàn bộ qui trình thay bình accu cho xe AT của tôi (đời 2008). Hy vọng góp thêm chút kinh nghiệm cho các bác vì các xe AT ngày nay có nhiều điểm giống nhau.

@Sianh: Trường hợp này là đấu song song bác ạh, không phải đấu nối tiếp. Các bác chú ý điều này, vì đấu lộn có thể làm nổ (điện). Với cách làm thay bình xe bác là luôn giử cho xe bác được cung cấp 1 nguồn điện để không bị mất các thông số cài đã cài đặt.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.134
113
Q3

bác tuanle nói rùi đó bác phân tan. Cái sạc e vừa cắm sạc xong mới dám đề

Hạng D
16/8/07
1.903
613
113
53

Sao kỳ vậy ta, e tháo cọc bình ra để câu thêm đèn, gắn lại thấy nó bình thường, không bị gì cả. Xe e là IN-V. Các bác chỉ giáo dùm e tý.

Hạng D
12/3/11
1.908
1
0

Tớ cũng nghĩ thông thường các thông số nó ghi vào loại bộ nhớ kiểu có mất điện vẫn không mất dữ liệu, hay phải có pin để nuôi bộ nhớ, chứ mỗi lần thay bình hay gỡ cọc bình ra mất hết thì phiền phức quá.

Last edited by a moderator:
Hạng F
23/12/08
5.072
544
113
43

Hic, hồi tối em mò vô xe dọn dẹp, kiểm tra xe để sáng nay đi công chuyện, quên rút chìa khóa ra. Bây giờ hết bình, các bác có cách nào cứu em hông? Em ở Kha Vạn Cân.

Hạng D
21/4/10
3.121
36.195
113
HCM city

Xe bác đề đc chưa? Các cách anh em đã nói hết ở các trang trên rồi đó bác.
  1. Câu bình.
  2. Jumstater.
  3. Tháo cái bình, đem ra tiệm sạc lại. Bác với em xa quá, nếu gần bác qua lấy cái cục sạc của em bác về sạc đỡ. Em ở tận Bà Quẹo.

Hạng B2
15/4/11
124
2
0
37

dem0sao nói:
Hic, hồi tối em mò vô xe dọn dẹp, kiểm tra xe để sáng nay đi công chuyện, quên rút chìa khóa ra. Bây giờ hết bình, các bác có cách nào cứu em hông? Em ở Kha Vạn Cân.
Gọi taxi lẹ nhất bác oi 50k là xong ah.

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC

thichmexe nói:
Sao kỳ vậy ta, e tháo cọc bình ra để câu thêm đèn, gắn lại thấy nó bình thường, không bị gì cả. Xe e là IN-V. Các bác chỉ giáo dùm e tý.
Có 1 điều chắc chắn là sau đó bác phải chỉnh lại đồng hồ time... còn các thứ khác ko bị ảnh hưởng gì đâu, có lẽ vì thiết bị điện tử của thằng Inn đơn giản hơn các loại xe khác.
Tui đã từng tháo bình đi xạc cả buổi về lắp lại nên biết vậy...

Hạng B1
3/11/05
57
1
0
53
Sài Gòn

Cảm ơn bác góp ý về từ ngữ dùng chưa chính xác. Ý tôi muốn nói là nối tiếp (hay nối dài) sợi dây của xe bằng 1 sợi dây khác và đấu vào chiếc bình điện bên ngoài.
Thanks các bác đã góp ý