Hỏi/Đáp Kỹ Thuật XE BỊ DÍNH SƠN NƯỚC - SOS

Hạng F
5/3/05
8.718
72.151
113
đây
hehehuhu nói:
Bác tuanle nói vui ghê..ha ha
KHông dễ chùi đau các bác ợ. em làm XD bị dính hòai, phải ra garage đánh bóng = máy thì hết thui. Có lần em bị như vầy mới điên, đến cty đối tác em đâu xe trước cửa cty, xong việc em ra lấy xe thấy 2 thằng vô tư cầm bình xịt sơn dầu 2 cái nón bảo hỉm của nó sát bên xe em. Em nói tụi nó mấy em có xịt thì ít ra phải báo anh ra dời xe chứ sao lại xịt văng sơn lên đầy xe như thế này??? Nó **** thèm nhìn mà trả lời tui xịt sơn ở trước của nhà tui chứ có xịt bên đó đâu mà nói------> nhìn xe xong, nghe nó trả lời mún lên máu , định xông vào đập nó 1 trận mà nghĩ lại ở trước công ty đối tác làm vậy mất thể diện wá nên ôm cục tức về lun. Rửa xe mấy lần, chùi xăng... mà vẫn vậy, chắc để 1 thời gian đi đánh bóng = máy lun thể.

sơn nước luôn luôn có thể chùi ra bằng nước, kể cả sơn ngoài trời chùi cũng ra, khó lắm thì chùi bằng xăng, dầu... làm gì phải phải mang đi đánh bóng, bác lại đc thèng nào tư vấn cho tốn $ rồi

Hạng B2
18/8/06
269
15
18
Không ra đâu Bác ạ. Em cũng bị dính rồi. Những hạt sơn nước li ti vậy chứ chùi khồng ra. Em đem xe đi rữa ngay, rồi sau đó đánh bóng bằng tay mà vẫn còn. Phải đánh bóng bằng máy mới hết đó.

Hạng B2
1/9/07
165
20
18
Hoàng Quốc Việt
To: tuanle
sơn nước mà bác chùi = nước ra được thì các hãng sơn nước có mà dẹp tiệm??? Thế sơn tường ngòai trời nhà bác sơn = gì nhể???Đùa tí với bác, chứ em làm nghề XD nên bị thường xuyên nên phải đánh bóng định kỳ thui , em cũng thử đủ cách rồi bác ạ.

Hạng D
29/11/04
3.494
16
38
pqm7777 nói:
Nhựa đường bác dùng dầu hôi chùi ra hết ah

Cám ơn bác hội trưởng nhé 
, hôm nào có dịp gặp bác 
với nhau.

HMH
Hạng B2
24/10/06
165
0
0
40
Báo cáo các bác là tuần vừa rồi xe em đậu trong Câu Lạc Bộ TDTT Quận 4 bị phủ đầy li ti của sơn nước do họ sơn lại tòa nhà. Khi nhìn thấy xe không nhận ra được xe của mình nữa vì giống như hủ muối tiêu (xe em màu đen).

Bục mình quá nên bắt đền mấy anh bảo vệ. Các anh đã làm các cách như sau:

Dùng dầu hỏa lau ==> Kết quả KHÔNG ĐƯỢC. Dùng nước rửa kính lau ==> Kết quả KHÔNG ĐƯỢC. Dùng cana đánh ==> Kết quả KHÔNG ĐƯỢC. [OL][/OL]
Cuối cùng là dùng nước thường xin hoài lên trên xe làm cho các hạt li ti sơn nước mềm ra rồi lấy tay cào cào hết 1,5 ngày mới lấy lại nét nguyên thủ của màu xe 85%.

15% còn lại tiếp tục đợi rửa xe xong khi em lau xe thấy li ti trắng ở đâu thì cào cào, móc móc ở đó.

Móng tay em bây giờ xơ xát luôn...
Sau khi cào móc xong đem xe đi đánh bóng thì mới ổn được. Việc đánh đóng cũng không làm tróc được các hạt li ti của sơn nước nếu nó đã khô cứng rồi.

Tóm lại CỰC KHỐI LẮM… :(

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Lạ nhỉ, xe em hôm nọ dính sơn nước rất lâu ngày. Ra tiệm rửa xe cho cậu rửa xe thêm 10k, dầu hỏa + vải mùng + móng tay ==> 2 tiếng sạch gọn gàng :D

Sơn nước dù gốc dầu hay hệ nước (kể cả loại cao cấp) về nguyên tắc thì dùng nước + móng tay là OK, cứng đầu cứng cổ thì dùng dầu hỏa làm mềm nó rồi + móng tay vẫn ra.

Việc lạm dụng máy đánh bóng kết hợp cà-na có thể mài mòn lớp sơn của xe các bác & ảnh hưởng đến độ bền màu, bền bóng, độ dày màng sơn của xe.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.151
113
đây
hehehuhu nói:
To: tuanle
sơn nước mà bác chùi = nước ra được thì các hãng sơn nước có mà dẹp tiệm??? Thế sơn tường ngòai trời nhà bác sơn = gì nhể???Đùa tí với bác, chứ em làm nghề XD nên bị thường xuyên nên phải đánh bóng định kỳ thui , em cũng thử đủ cách rồi bác ạ.

nhà ai cũng sơn đều có thể thử đc, sơn trong nhà khỏi nói, quá dễ chùi, sơn ngoài trời (dulux watershield, nhà em sơn cái này) rửa nước không trôi, nhưng dùng một cái giẻ thấm nước chà mạnh lên thử, bác ngó cái giẻ xem phải sơn dính lên không? còn sơn trong nhà lâu lâu đi lau vết bẩn mà chà quá tay là lòi cả bột ra ngoài

còn việc xe bác dính sơn nước từ các cao ốc mà không chùi ra, thì quả là đáng mừng cho chất lượng sơn sử dụng trên mấy công trình đó, quá tốt so với sơn dân dụng và có thể phải chà bằng máy, loại sơn đó em chưa đc nếm thử, chứ hàng xóm nó sơn lại nhà văng từa lưa lên cổng, cửa nhà em, nó sơn xong bắt nó qua lấy vòi nước với cái giẻ là nó làm sạch hết