Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe bị Ù là do đâu

Hạng B2
25/7/16
272
72
28
48
Xe em MN 2009 chạy trên 40km/h là nghe ù, càng nhanh hơn càng ù mà chưa biết bị gì, em định đem vô hãng kiểm tra xem sao. Mà có bác nào bị giống xe em và cách khắc phục cho em tí kinh nghiệm với ạ?
Bác khắc phục được chưa

Hạng B2
4/4/14
413
297
63
Nguyên nhân gây ù, hú cho xe : Dán cách âm ở 4 cánh cửa, trần xe, cửa sau (xe có cửa sau)

Thưa các bác, đa số xe lắp ráp trong nước và 1 vài dòng xe nhập khẩu từ Mỹ về cũng vậy :
- Mới mua : chạy rất êm.
- Sau khoảng 1 năm sử dụng : hệ thống giảm sốc, lò xo, phuộc nhún, truyền động của khung gầm bắt đầu phát ra tiếng ồn rất nhiều.
- Tiếng ồn từ khung gầm đó sẽ lan truyền lên các vật liệu bằng tôn như : sàn xe, các cánh cửa, trần xe... nhất là khi chúng ta đi wa các đoạn đường hơi nhám 1 tí (k phải là đường ổ gà) thì sẽ nghe rất nhức đầu.

- Sau đó, các bác sẽ đi dán các tấm cách âm, đây chính là nguyên nhân gây hú. Hú càng nhiều khi các tấm cách âm càng xịn.
- Tấm cách âm có tác dụng giảm âm khi ta dán lên tôn, nhưng k triệt để cách âm các tiếng ồn xuất phát từ dưới gầm xe.
- Tấm cách âm xịn thường có lớp kẽm rất tốt, đây chính là nguyên nhân gây ra âm thanh vòm.
- Tiếng ồn xuất phát từ dưới gầm xe đưa lên bên trong xe, bị các tấm kẽm này dội âm lại, tạo ra cảm giác ù tai rất khó chịu.
K tin thì các bác thử lột tấm dán ở 4 cánh cửa ra đi, sẽ hết hú, ù, nhưng tiếng ồn rào rào sẽ trở lại.
- Các bác chạy thử ở đoạn đường Nguyễn Văn Linh đi, sẽ test thấy rõ.

Đó chính là 1 vài nguyên nhân gây hú ở xe, mong có bác nào có kinh hay hơn thì share típ cho bác chủ thớt với nhen.

bác nói rất đúng ,xe e tr khi cách âm thì nó ồn nhưng ko bị ù ,sau khi cách âm xong ,sàn ,4 cách cửa ,trần ,và 4 hốc bánh xe thì tiếng ồn chẳng giảm dc bao nhiêu nhưng lại bị thêm ù tai ,khi từ biên hòa đến sài gon thôi mà nhức cả đầu
chắc em phải gỡ bỏ 4 miếng cách âm của xem có hết ù ko

Hạng B2
25/8/16
374
320
63
Mỗ xẽ thì nhiều nguyên nhân quá và trong đó vỏ xe nó ù ù cũng là rỏ ràng nhất. Mình mua chiếc Rav4 đời 1998 về chạy mà thốc ga nhiều một chút là nghe nó u u rỏ luôn. Cứ tưởng chắc dòng nầy nó vậy. Thay 2 vỏ trước giảm nhiều nhưng vẫn còn. Cuối cùng thay luôn 2 cái nữa êm tuyệt vời. Cái tiếng u u mất luôn làm cái tính thể thao cũng không còn . Hihi ! Hôm trước có anh em trong hội chạy thử và nghe ngóng phán rằng bạc đạn trái bị khô mở nên vậy. Cuối cùng là vỏ. Mà thay vô cân mâm bấm chì đi vào đường êm bằng phẳng gần như không nghe tiếng máy luôn . Thật tuyệt .

Tập Lái
12/7/18
4
0
1
32
Ha Noi - Viet Nam
biết chủ đề đã cũ nhưng đọc hết comment của các bác e chưa thấy bác nsof bị giống e, e đau đầu và mệt mỏi vì bệnh ù của xe lắm rồi, em xin mô tả chiệu chứng con jolie già chế hoà khí đời 2002 của e mong có cao nhân chỉ chonem nguyên nhân và cách khắc phục.Xe em đi tốc độ dưới 60km/h thì êm ru chỉ nghe thấy tiếng động cơ nho nhỏ, từ 70km/h đổ lên thì ôi thôi rồi nó ù nó hú như máy bay trực thăng, tuy nhiên nếu e đạp côn cho xe trôi thì lại êm ru nên em xin phép loại trừ các khả năng do bạc đạn bánh xe,vỏ xe,cân bằng động.Trục các đăng thì e đã thay bi quang treo mới, các bi chữ thập thì e lắc các đăng không thấy bị rơ.Vậy xin hỏi các bác nguyên nhân xe e bị ù là do đâu? có khi nào là do hộp số? hay do bi chữ thập các đăng mặc dù không rơ nhưng có vấn đề gì khác không ạ?

Hạng D
19/10/09
4.733
14.284
113
Tel : 0949999684 .
biết chủ đề đã cũ nhưng đọc hết comment của các bác e chưa thấy bác nsof bị giống e, e đau đầu và mệt mỏi vì bệnh ù của xe lắm rồi, em xin mô tả chiệu chứng con jolie già chế hoà khí đời 2002 của e mong có cao nhân chỉ chonem nguyên nhân và cách khắc phục.Xe em đi tốc độ dưới 60km/h thì êm ru chỉ nghe thấy tiếng động cơ nho nhỏ, từ 70km/h đổ lên thì ôi thôi rồi nó ù nó hú như máy bay trực thăng, tuy nhiên nếu e đạp côn cho xe trôi thì lại êm ru nên em xin phép loại trừ các khả năng do bạc đạn bánh xe,vỏ xe,cân bằng động.Trục các đăng thì e đã thay bi quang treo mới, các bi chữ thập thì e lắc các đăng không thấy bị rơ.Vậy xin hỏi các bác nguyên nhân xe e bị ù là do đâu? có khi nào là do hộp số? hay do bi chữ thập các đăng mặc dù không rơ nhưng có vấn đề gì khác không ạ?

Gợi ý bác ktra là lực ma sát từ đĩa li hợp không đủ do đĩa li hợp kém chất lượng .Nếu nó rần nguyên cái thùng xe thì khả năng đó rất cao . Để loại trừ do cộng hưởng từ trục láp dọc bác lấy cây sắt bằng ngón tay tầm 3 lạng trở lại dùng băng keo quấn thật chặt xuôi theo trục láp dọc nhằm áp đặt cho nó bị lệch li tâm luôn để chạy thử . Nếu nó xuất hiện 1 kiểu rần khác song song thì loại trừ được láp dọc rồi .
Khả năng phần tiêu âm ống xã thì có thể loại trừ bằng cách không chạy đậu 1 chổ nhồi ga .

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Bác từng lên cầu cho chạy thử chưa?