Tập Lái
20/8/10
22
0
0
Em đi xe 318i-IM sport đời 2004
đang đi báo lỗi như sau:
B1.ên cạnh chữ D báo 1 vòng tròn hình bánh răng ở giữa có dấu chấm than "!"
  đồng thời báo:Thắng ( một vòng tròn có 2 ngoặc và giữa có dấu "!"
                          báo tam giác giữa có dấu chấm cảm, xung quanh có 1 muic tên vòng quanh tam giác
khi đó xe dừng lại. tắt ;luôn máy, sau 1 hồi loay hoay lại khởi động được( nhưng vẫn hiện những cảnh báo trên) và từ từ đi tiếp đến EA Nguyen văn Linh
nhưng đến đó báo cố vấn rồi tắt máy bật lại thì không thấy báo nữa, nhưng tôi vẫn cho xe kiểm tra lỗi mất 400 nghìn và được kết luận không có gi. cảm biên hộp số chập trờn  nhưng chẳng có lỗi gi. và cho xe về.
Về hôm sau đi làm thì bình thường. nhưng hôm nay xe  lại báo như trên và dừng xe. lại lặp lại các thao tác ( bật xe )và xe có phản úng tương tự lần đâu ( dừng xe...)
em muốn hỏi kinh nghiệm về lỗi này : có phải cảm biến hộp số, hay máy bi hỏng hộp số...
mong các anh em giúp đỡ Nên thế nào

Hạng B2
18/10/08
254
1
18
53
xe bác có lẽ bị dính điện rồi. Bác đi tiếp tục trong thời gian tới, để ý, nếu như bác còn mở máy lạnh thì sẽ xuất hiện lại hiện tượng trên (báo sáng tung toé) nhưng nếu tắt máy lạnh đi thì sẽ "hiếm gặp" hơn.
Trường hợp xấu là bác phải nói EA kiểm tra Mobin lửa, hộp EMU (không phải ECU nhé), thì chắc chắn sẽ chữa được.
Mà hình như bác tả thiếu, xe của bác không bị chết/ tắt máy, nếu bác không tắt chìa, sau khi tắt chìa mới không khởi động lại được và sẽ phải tốn khoảng 15p sau, xe mới cho nổ máy lại. Khi mà bác đi "từ từ" thì còn báo thêm đèn EML, đạp ga không ăn.
Tổng chi phí xấu nhất e nghĩ khoảng 80tr tiền sửa (đã bao gồm VAT). tại EA, nếu xác định sửa thì khuyên bác không nên sửa ngoài vì nếu sửa ngoài sẽ tốn và hỏng nặng hơn rất nhiều.

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Bác cố xem xem nó có chữ eml nổi lên không ?
Và khi đề lại được có ngon lành không hay nghe tạch tạch vài phát - thậm chí đèn nháy loạn xạ nữa thì xem ra giống như bác sĩ Nvka đã chuẩn bệnh cho bác

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Theo em đọc các bài trước đây và cả xe cũ của em thì cái chấm than và tam giác, đôi khi cả đèn thắng tay cũng sáng lên là có cảm biến nào đó bị chập chờn rồi, máy đọc lỗi trong EA nó sẽ đọc được ra hết mà, kể cả lúc đó xe kg báo nhưng nó nhớ những lần báo trước và máy dianogstic nó vẫn đọc ra.
Bác hỏi cho rõ là cảm biến hộp số chập chờn chạy có vấn đề gì không? Nếu thay thì $ bao nhiu? Nếu họ an tâm bảo bác về thì bác cứ chạy thôi. Khi nào mà nó hiện lên mà tắt/mở lại kg hết thì đem đến 1 lần nữa.

Hạng C
22/2/06
649
4
18
38
http
xe e cũng bị tương tự. EA check là lỗi cảm biến áp suất phanh và cảm biến góc lái. thay cả bộ 2 cái trên là 10 mấy củ
lỗi này dẫn đến việc phanh xe hoạt động như phanh thường, k phải phanh điện tử nữa. EA báo e thế. bác nào có kinh nghiệm vụ này chưa ah???

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
chip2509 nói:
xe e cũng bị tương tự. EA check là lỗi cảm biến áp suất phanh và cảm biến góc lái. thay cả bộ 2 cái trên là 10 mấy củ
lỗi này dẫn đến việc phanh xe hoạt động như phanh thường, k phải phanh điện tử nữa. EA báo e thế. bác nào có kinh nghiệm vụ này chưa ah???

Bác nên thay gấp đi, nếu cứ chạy một thời gian nữa thỉnh thoảng bác sẽ gặp cảm giác đạp phanh thấy như hụt hơi, không ăn, nhiều lúc phải đè lút cán...rất nguy hiểm khi chạy tốc độ cao trên xa lộ.
Nếu mắc quá, bác xem cái báo giá trong EA rồi order hàng bên ngoài, kiếm 1 gara tốt chút thay, sẽ bớt khối tiền đấy. Nhưng nếu thay trong EA thì bác được hưởng bảo hành lâu hơn và an tâm đồ chính hãng.
Lúc trước em thay trong EA cặp cảm biến áp suất phanh hết hơn 7 chai rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/8/10
1.328
21
38
http://hoanggiatuning.com
chip2509 nói:
Vụ này e mới nghe bác nói lần đầu.
Xe bác chủ thớt thì e nghĩ giống như bác Nvka đã nói, có thể do đường điện. Vì 318i có rất nhiều xe lỗi phần điện.

Hạng D
23/3/10
1.251
1.170
143
Xe em lúc trước cũng bị lỗi này, mang vào EA check báo lỗi cảm biến góc lái, reset lại thì hết, mới đây mang qua lại EA thay nhớt, bảo dưỡng cũng cho đọc lỗi không thấy gì, chạy 20km về gần tới nhà lại báo lỗi, ngày hôm sau chạy được 5km hết báo lỗi. Bên EA báo giá thay cảm biến góc lái 5 chai.

Hạng D
18/5/08
1.256
103
63
quanphuong nói:
Xe em lúc trước cũng bị lỗi này, mang vào EA check báo lỗi cảm biến góc lái, reset lại thì hết, mới đây mang qua lại EA thay nhớt, bảo dưỡng cũng cho đọc lỗi không thấy gì, chạy 20km về gần tới nhà lại báo lỗi, ngày hôm sau chạy được 5km hết báo lỗi. Bên EA báo giá thay cảm biến góc lái 5 chai.

Xe e sau khi đảo lốp , bấm chì , chỉnh góc lái xong cái bào lỗi cảm biến góc lai hình như là "E54 Angle steering implausible  " Hiện tượng là khởi động xe chạy chậm khoảng 5p là hết báo lỗi tuy nhiên cứ chạy nhanh cái là báo lỗi lại , giờ mà mang vào EA chắc báo thay quá :(  tự nhiên đang lành lặn cái giờ lại tốn tiền :cool:

Tập Lái
20/8/10
22
0
0
"Em đi xe 318i-IM sport đời 2004
đang đi báo lỗi như sau:
Bên cạnh chữ D báo 1 vòng tròn hình bánh răng ở giữa có dấu chấm than "!"
  đồng thời báo:Thắng ( một vòng tròn có 2 ngoặc và giữa có dấu "!"
                          báo tam giác giữa có dấu chấm cảm, xung quanh có 1 muic tên vòng quanh tam giác
khi đó xe dừng lại. tắt ;luôn máy, sau 1 hồi loay hoay lại khởi động được( nhưng vẫn hiện những cảnh báo trên) và từ từ đi tiếp đến EA Nguyen văn Linh ,nhưng đến đó báo cố vấn rồi tắt máy bật lại thì không thấy báo nữa,  Về hôm sau đi làm thì bình thường. nhưng hôm nay xe  lại báo như trên và dừng xe. lại lặp lại các thao tác ( bật xe )và xe có phản ứng tương tự lần đâu ( dừng xe...) Em muốn hỏi kinh nghiệm về lỗi này : có phải cảm biến hộp số, hay máy bi hỏng hộp số... mong các anh em giúp đỡ Nên thế nào "

(diễn biến tiếp)
Em vẫn tiếp tục đi mấy hôm nay ( 5 ngày) nhưng vẫn thi thoảng báo lỗi như vậy( báo phanh, báo tam giác có mũi tên vòng tròn, báo vòng tròn có răng cưa). và mỗi lần báo lỗi đi xe cảm giác ì và bất thường. chậm và phanh rất giật cục ...
Em hỏi cố vấn EA họ nói nếu khi đến EA mà không hiện lỗi thì máy cũng không đọc được. và họ nói cứ đi đi nếu quá mức thì qua EA lại ... nghe câu này thấy EA thiếu trách nhiệm quá
Các bác có kinh nghiệm chỉ em với nhé
Xin cảm ơn nhiều