Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac
RE: Xe Camry nhậu xăng nhiều quá

13.5l là hoàn toàn bình thường mà, bác đi thành phố thế là ngon rồi

Hạng C
7/3/07
759
153
43

Vậy các bác tưởng đi Camry là tiêu hao nhiên liệu ít hả?? xe của em vận hành trong thành phố thì báo mức ngốn xăng từ 6-7km/lít. Còn đường trường hôm nào đẹp trời với lên được 8-9km/lít. Sau gần 1 tháng chạy xe hơn 2,000km.. tổng số tiền đổ xăng là 4,600 triệu. Nhớ đến chiếc New C Class mới trong chuyến Malay vừa qua với quảng đường 5,200km mà em chỉ tốn khoảng 6 triệu tiền xăng..

xe bác mới nên phải vậy.tiêu hao nhiên liệu trong TP xe em cũng như bác nhưng ra đường trường thì được 10,3km/lit
chỉ có lần duy nhất lên được 13,5km/lit
bác thử để chế độ thể thao và gạt lên số 5.em thấy nó ngốn ít xăng hơn đấy:)

Hạng C
1/10/07
817
1
0
GREEN LAND

ăn chơi mà lại sợ mưa zơi....... mới có tí xăng vậy mà đã kêu rồi, tặng bác ý cái H2 chắc bác ý vừa đi đường vừa khóc wá.........

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

Trích đoạn: otosaigon

Vậy các bác tưởng đi Camry là tiêu hao nhiên liệu ít hả?? xe của em vận hành trong thành phố thì báo mức ngốn xăng từ 6-7km/lít. Còn đường trường hôm nào đẹp trời với lên được 8-9km/lít.
bác lơ chạy kiểu gì mà lượng xăng tiêu thụ trong thành phố còn ít hơn cả chạy đường trường???[8|], bác đi Camry Hybrid hả? em nhớ bác bảo mới mua Cam LD mà [8|]???

Dự kiến trong vài tháng tới sẽ có lô hàng Camry nhập dùng động cơ 2.0L ..hy vọng sẽ giảm được đáng kể tiền xăng... :D
động cơ yếu mà xác nặng thì có khi lại tốn xăng hơn ý chứ :D

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất

Trích đoạn: kanz_min

Vậy các bác tưởng đi Camry là tiêu hao nhiên liệu ít hả?? xe của em vận hành trong thành phố thì báo mức ngốn xăng từ 6-7km/lít. Còn đường trường hôm nào đẹp trời với lên được 8-9km/lít.
bác lơ chạy kiểu gì mà lượng xăng tiêu thụ trong thành phố còn ít hơn cả chạy đường trường???[8|], bác đi Camry Hybrid hả? em nhớ bác bảo mới mua Cam LD mà [8|]???

Dự kiến trong vài tháng tới sẽ có lô hàng Camry nhập dùng động cơ 2.0L ..hy vọng sẽ giảm được đáng kể tiền xăng... :D
động cơ yếu mà xác nặng thì có khi lại tốn xăng hơn ý chứ :D
Bác Kanz bị nhầm nhọt rồi . Đơn vị :Km/l nhé
Nhưng bác lơ chạy hao quá ,đường trường mà những hơn 11 lít /100 Km ?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
17/12/04
66
0
0

Trong thành phố với tốc độ trung bình không quá 20km/h thì camry 2.4 ăn khoảng 13,5 l/100km là không phải quá cao , bác điều chỉnh lại cách đi một chút là okie thôi mà và xe của bác hoàn toàn không có trục trặc gì đâu . Tôi chạy trong thành phố thường đồng hồ báo là 7,5 - 8 km/l có dùng điều hòa .

Hạng C
7/3/07
759
153
43

Trong thành phố với tốc độ trung bình không quá 20km/h thì camry 2.4 ăn khoảng 13,5 l/100km là không phải quá cao , bác điều chỉnh lại cách đi một chút là okie thôi mà và xe của bác hoàn toàn không có trục trặc gì đâu . Tôi chạy trong thành phố thường đồng hồ báo là 7,5 - 8 km/l có dùng điều hòa

bác cho em hỏi xe bác chạy được bao nhiêu cây số rồi?

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam

Các bác chạy được trên 7km/l trong đường sài gòn là quá tuyệt rồi - (chỉ chạy trong thành phố thôi nhé, không tính chạy vừa thành phố vừa xa lộ đâu). Xe mình - 2.4 - thuờng xuyên đi trong thành phố (hoàn toàn không ra xa lộ) là 5.6Km đến 6.2km cho 1 lít. Ngày thứ bảy - chủ nhật thì có đỡ hơn là 6.8km cho 1 lít.

Mình thấy đồng hồ tính tiêu hao nhiên liệu của Cam 2.4 LD là tính trung bình từ lúc đổ xăng, reset trip cho đến thời điểm hiện tại, chứ không phải là tiêu hao nhiên liệu tức thời tại thời điểm đang chạy đâu. Ví dụ thực tế là 2 trường hợp trên cùng 1 quãng đương xa lộ - (Sài gòn, Củ Chi):

1- Trường hợp 1: đổ đây xăng, set trip về 0, đi lòng vòng trong thành phố, bị kẹt xe, đồng hồ chỉ 5km - 6km/l, thoát ra khu kẹt xe, ra xa lộ, chạy đều ga 70 - 80km/h, tiêu hao nhiên liệu tăng TỪ TỪ lên 6, 7, 8, .... rồi ~ 10.5 km cho 1 lít là maximum khi đến Củ Chi

2- Trường hợp 2: Từ Cộng Hòa, đổ đầy xăng, set trip về 0, đi thẳng đến Củ Chi, chạy đều ga 70 - 80km/h, tiêu hao nhiên liệu tăng NGAY lên 10km, rồi 13.2km cho 1 lít và tương đối ổn định cho đến khi đến Củ Chi

Cả 2 trường hợp, điều kiện đường xá trên xa lộ là như nhau, xe chở như nhau - 4 người lớn - không bị kẹt xe và thời gian đi cũng tương đương như nhau. Nhưng các bác thấy là mức tiêu hao trên xa lộ là hoàn toàn khác nhau.

Khi đồng hồ tiêu hao nhiên liệu báo ở mức cao - ví dụ như 12km/l - khi đó bác có đi vào trong thành phố, gặp tắc đường thì cũng phải mất 1 thời gian lâu, đồng hồ mới xuống còn 5 - 6km /l (giá trị chính xác), như đi từ Cộng Hòa sang Q7 sau khi từ Củ Chi về, đồng hồ chỉ >8km/l --> 1 mức tiêu hao mà không thể đạt tới nếu bác chỉ đi trong thành phố.

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

@ bác Lơ: em nhầm, sorry bác :D
@ vankhanh: hơ hơ, cám ơn bác đã nhắc nhở :D, tại xe em toàn để l/100km thôi ^_^

Hạng B1
26/4/07
82
69
18

àh, quên một thông tin nữa là xe không phải chay nội thành ! ngày nào cũng Q7 - Đồng Nai - Q7, số KM chay xa lộ nhiều hơn ở TP, nhưng thời gian chay TP lại nhiều hơn vì đường xá kẹt xe ! trung bình mỗi ngày đi 100km. công chức quèn, nên không phải là ăn chơi - sợ mưa rơi lắm!
52F 0001