Chuyên Xe
15/3/19
381
450
63
34
TIện thể dạo này đang có nhiều bác phàn nàn về xe chở cuộn thép. Anh em nhìn cuộn thép được cột bằng...sợi dây màu cam này như dưới hình và nếu bị kẹt ở dốc cầu như cầu Phú Mỹ thì chỉ còn cách vừa ngồi vừa cầu nguyện!

Xe chở cuộn thép gây nguy hiểm là vậy nhưng luật Việt Nam lại chưa có quy định cụ thể

Thực tế nhiều bác cứ bảo rằng "các anh chở như này là trực tiếp gây tai nạn, cảnh sát sao không bắt hết những tài xế này đi,..." nhưng thực tế hiện nay Bộ GTVT chỉ quy định việc chở hàng hóa, trong đó có cả thép cuộn cũng như các hàng hóa bình thường khác, "chủ phương tiện ràng buộc chắc chắn", mà chưa có quy định, quy trình riêng cho hàng hóa là thép cuộn.

Nhưng trong luật lại không quy định rõ ràng là "ràng buộc chắc chắn là ràng buộc như thế nào thì luật không có quy định cụ thể?", nên việc nhiều tài xế rơ móc chở những cuộn thép và ràng buộc lỏng lẻo như này cũng chưa chắc đã là sai luật.
Đó là thực tế, nhiều người sẽ bảo rằng "tài xế thì phải có ý thức" nhưng thực tế, chúng ta đi đường không thể mong mỏi mãi cái ý thức của nhiều tài xế được, luật còn chưa tuân thủ cho đúng thì mong mỏi ý thức sao được?

Khi họ buộc chằng dây lúc nào cũng nói là an toàn. Nhưng khi gặp sự cố, mất lái đâm vào dải phân cách hay tai nạn tức và bứt dây mới rơi xuống thì ai chịu trách nhiệm khi nó đã rơi xuống đường?

Đây không phải lần 1 lần 2 người đi đường phản ánh việc các xe lớn chở các cuộn sắt cuộn thép lỏng lẻo gây mất an toàn cho người đi đường, Đã nhiều lần những cuộn sắt thép này lăn xuống đường gây nguy hiểm cho người lưu thông cùng đường.

Nên bản thân em nên mong nên có quy định cụ thể rõ ràng về trường hợp chở những cuộc sắt thép như này, nên có quy định cụ thể như thế nào là buộc dây an toàn, xe nào được chở cụ thể,... có như vậy thì csgt có bắt phạt cũng có căn cứ. Từ từ rồi người dân mới được nhờ.

Còn bây giờ chờ nhà nước ra quy định cho loại hình vận chuyển này chắc còn rất lâu, tự bản thân đi đường thì chú ý bảo vệ bản thân mình thôi

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/1/19
1.579
2.203
121
mới xem fb
chiếc xe tải chở sát bo cua thọt nguyên cây sắt vào đầu thanh niên , quá kinh khủng

Hạng D
16/7/20
1.429
886
113
51
luật có chứ, Vđ là người kiểm tra thi hành luật ko phạt cho xe lưu thông, tai nạn ko thấy thằng nào chịu trách nhiệm

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
luật có chứ, Vđ là người kiểm tra thi hành luật ko phạt cho xe lưu thông, tai nạn ko thấy thằng nào chịu trách nhiệm
Loại tải này là sân sau mí a...kha khá hè..

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Trời ạ. Cứ diễn giải luật kiểu như thế này thì luật sao bắt kịp đời sống được. Mai mốt buộc con gà, con lợn, con heo cũng cần hướng dẫn cụ thể sao?

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
25/8/09
1.128
1.113
113
Nếu lúc đưa cuộn sắt lên họ đưa theo chiều đứng của cuộn sắt, với độ nặng và mặt tiếp xúc lớn do đứng của cuộn sắt + ràng dây thì sẽ vững hơn so với mặt tròn lăn được mỗi khi xe thắng gấp hoặc có tai nạn trên đường.