Tập Lái
7/5/15
32
9
8
45
e nói bác đo khói và check code đi xem có báo sensor nào bị gì kg

( ecu hiểu là máy lúc nào cũng nguội và cho phun tối đa. đủ nhiệt độ vận hành ecu phun ít lại, y như ga buổi sáng ấy ).
cái sensor ngay co nước ấy , có 2 cái . 1 cái báo quạt chạy và 1 cái báo nhiet máy
tháo jack ra cái nào đèn engine báo là nó. máy 3s 5s thì đo ohm nó là 550ohm khi nóng quạt chạy

béc đái thì cũng 1 phần . tháo ra check luôn
Cảm ơn bác. Bác thật nhiệt tình nhưng mà quá tầm em hiểu mất rồi. Khi nào mời bác được ly nhỉ?

Tập Lái
7/5/15
32
9
8
45
E nghĩ bệnh này chắc ko phức tạp đâu các cụ nhỉ? E đang cố gắng học hỏi theo đam mê dòng xe này luôn.

Tập Lái
7/5/15
32
9
8
45
e nói bác đo khói và check code đi xem có báo sensor nào bị gì kg

( ecu hiểu là máy lúc nào cũng nguội và cho phun tối đa. đủ nhiệt độ vận hành ecu phun ít lại, y như ga buổi sáng ấy ).
cái sensor ngay co nước ấy , có 2 cái . 1 cái báo quạt chạy và 1 cái báo nhiet máy
tháo jack ra cái nào đèn engine báo là nó. máy 3s 5s thì đo ohm nó là 550ohm khi nóng quạt chạy

béc đái thì cũng 1 phần . tháo ra check luôn
Có phải sensor này ko cụ? Cụ nói cách làm rõ hơn giúp em cái để e đo. E cũng biết sơ qua về dt đó!
Xe corolla đời 2000 chạy điều hòa 100%, tiêu hao 10l có ăn xăng không các cụ?

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
9/6/15
9
7
3
41
Cảm ơn bác. Bác thật nhiệt tình nhưng mà quá tầm em hiểu mất rồi. Khi nào mời bác được ly nhỉ?
Check code là mã báo lỗi hiện trên táp lô đấy bác . Nếu sau khi đề máy mà không có gì thì ok
Nếu xe bác hao xăng thì bác nên check mức độ tiêu thụ xăng của xe như sau : Đổ đầy bình , chạy đến khi nó báo đèn đỏ ( nhớ lưu ý khi kim xăng ở mức low thì chạy lòng vòng gần cây xăng 2 , 3 cây số đến khi nó báo đèn thì ghé vào đổ luôn nhớ phải đổ cùng 1 loại xăng ) .
Thường xe cũ mới mua lại phải thay nhớt lọc nhớt , dung dịch làm mát , và dầu trợ lái .
Vì xe bác hao xăng nên bác có thể kiểm tra như sau :
ECU bão lỗi code nếu có
Bugi
Lọc gió
Vệ sinh trế hòa khí
Vệ sinh IAC và O2 sensor
Kiểm tra van hằng nhiệt để đảm bảo quá trình làm nóng máy: Nếu có van hằng nhiệt ( nhiều xe bên VN mình bị tháo mất ) hoặc van hằng nhiệt còn hoạt động ổn định thì đồng hồ báo nhiệt kim luôn ở giữa . ( bác lên google tìm hiểu thêm van hằng nhiệt là gì ) .
Cuối cùng bác nên thay lọc xăng << nếu thay xong sẽ đỡ hao xăng hơn đấy :)
Mấy cái đó là căn bản nên nếu bác có đủ đồ nghề thì lên youtube xem tây nó hướng dẫn làm hoặc xem trong sách hưỡng dẫn . Không thì kiếm gara làm mình nghĩ nó cũng rẻ tiền thôi .
Ps : bác nhớ kiểm tra luôn kích thước bánh xe luôn xem có đúng với yêu cầu của xe không .

Tập Lái
7/5/15
32
9
8
45
Bác nhiệt tình quá.cam
Check code là mã báo lỗi hiện trên táp lô đấy bác . Nếu sau khi đề máy mà không có gì thì ok
Nếu xe bác hao xăng thì bác nên check mức độ tiêu thụ xăng của xe như sau : Đổ đầy bình , chạy đến khi nó báo đèn đỏ ( nhớ lưu ý khi kim xăng ở mức low thì chạy lòng vòng gần cây xăng 2 , 3 cây số đến khi nó báo đèn thì ghé vào đổ luôn nhớ phải đổ cùng 1 loại xăng ) .
Thường xe cũ mới mua lại phải thay nhớt lọc nhớt , dung dịch làm mát , và dầu trợ lái .
Vì xe bác hao xăng nên bác có thể kiểm tra như sau :
ECU bão lỗi code nếu có
Bugi
Lọc gió
Vệ sinh trế hòa khí
Vệ sinh IAC và O2 sensor
Kiểm tra van hằng nhiệt để đảm bảo quá trình làm nóng máy: Nếu có van hằng nhiệt ( nhiều xe bên VN mình bị tháo mất ) hoặc van hằng nhiệt còn hoạt động ổn định thì đồng hồ báo nhiệt kim luôn ở giữa . ( bác lên google tìm hiểu thêm van hằng nhiệt là gì ) .
Cuối cùng bác nên thay lọc xăng << nếu thay xong sẽ đỡ hao xăng hơn đấy :)
Mấy cái đó là căn bản nên nếu bác có đủ đồ nghề thì lên youtube xem tây nó hướng dẫn làm hoặc xem trong sách hưỡng dẫn . Không thì kiếm gara làm mình nghĩ nó cũng rẻ tiền thôi .
Ps : bác nhớ kiểm tra luôn kích thước bánh xe luôn xem có đúng với yêu cầu của xe không .
Bác nhiệt tình quá! Cảm ơn bác. Xe em không báo lỗi bác ah, em sẽ làm theo bác rồi em báo kết quả lại nhé!

Tập Lái
7/5/15
32
9
8
45
Tiện đây các bác cho em hỏi block lạnh của em kém rôi, điều hòa ko mát lắm. Em định mua lốc sanden 507 mà ko biết có vừa ko? Hay là lắp loại nào nhờ các bác tư vấn cho em cái với ah.