Hạng F
29/10/16
11.568
22.061
113
Pháp
Cái vụ sang tên này thấy nó sao sao ấy, như ngày trước có người hỏi: con chạy xe của cha, me. Chồng chạy xe vợ hay a e trong nhà, xa hơn xe bà con dòng họ. K lẽ đi đâu cũng mang gia phả dòng họ 2 bên đi phòng khi bị bắt.
Xe chính chũ không mấy cần thiết vì có thể người nhà mượn, Cái quang trọng là bắt buộc người bán xe chỉ cần đem giấy tờ bán xe cho người mua báo cho bộ giao thông, tức là tất cả bất cứ trách nhiệm sau ngày khai không phải là của mình nửa . Nếu chủ cũ không khai báo thì tấy cả hệ luỵ từ giấy phạt, hành chính cho đến tai nạn là chủ cũ chịu trách nhiệm. Và người mua không khai báo thì chính là lỗi của người mua.

Thấy quốc gia ngoài đông campuchia sao dể dàng quá. Chỉ cần cái giấy bán xe, giấy tờ liên quan khai, gắt góc giấy xe cũ, ghi ngày tháng, ký tên ... Xong
Vụ xử phạt xe không chính chủ này rất là tào lao, trước đây đã ồn ào lên xong rồi lại xẹp rồi - chẳng hiểu sao giờ lại khơi lên
Theo mình hiểu là xe mua bán qua nhiều đời chủ mà ko chịu sang tên mới bị phạt. Chứ xe đi mượn, xe giao cho lính, nhân viên đi thì không sao cả, các bro đừng có lo, vì không thể và không được xử phạt các trường hợp như vậy
Như trên .... phải có 2 chiều : người bán khai đã bán, người mua khai đã mua, ngày tháng ký là xong . còn người nào không khai báo là ráng chịu theo luật lệ
Em dân tỉnh lên chưa có hộ khẩu tp, lấy lại xe bà chị ruột. nếu làm đúng quy trình lại phải rút gốc đưa về tỉnh, vừa tốn tiền vừa tốn thời gian lại thêm vụ mất giá trị xe nếu mang biển số tính. thiệt chán ko tả nổi. kiểu này ra đường phải mang sổ hộ khẩu luôn nếu không sang tên
Đã có 4.0 rồi, trang web của bộ giao thông đâu ? còn có thể gửi qua bưu điện bảo đảm. Cú theo đó mà khai.

• Like
Reactions: mitsubishi_evo
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Qui định vậy là hơi ép người dân. Phải chi xe cũ giảm thuế trước bạ về còn 0,1-0,5% thì bắt buộc nghe nó còn có lý!

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Thay đổi , bắt buộc, phạt, cấm chỉ có mục đích duy nhất là thu ngân sách, càng nhiều càng tốt. Giờ dịch mấy chi nhiều quá rồi, làm thì ko ra sao thu thuế nên nghĩ cách vặt sạch những chiếc lông còn sót. Trước nay chưa vặt do có nhiều lông chổ dễ vặt giờ chỗ dễ hết sạch các bác thông cảm cho em vặt nốt những chổ hiểm, chổ khó nhé..Vặt xong thịt luôn hihi

Hạng F
29/10/16
11.568
22.061
113
Pháp
Qui định vậy là hơi ép người dân. Phải chi xe cũ giảm thuế trước bạ về còn 0,1-0,5% thì bắt buộc nghe nó còn có lý!
Cái nầy em chưa hiểu lắm ...

Nếu như đã mua xe thì bác đã đóng thuế đầy đủ cho chính phủ.
Còn nếu bán đồ cũ ngoài thuế thì chỉ là phí giấy tờ để đổi chủ, đâu có tính thuế vào đây ? nhất là giửa cá nhân với nhau (không phải Cty buôn bán)

Mua xe cũ ....đâu có đóng thuế gì đâu bác ...nếu có thể thì thuế tiêu thụ đặc biệt trong trường hợp tạm nhập/tái xuất theo em đọc báo ở VN (hay các xe bảng số NN)

• Like
Reactions: mitsubishi_evo
Hạng D
19/6/12
1.438
6.552
113
h em di làm hồ sơ xe cũ thì cần giấy tờ gì và tốn nhiêu ah… xe bán tải cũ xì rồi

Hạng B1
23/5/18
70
143
34
36
Cái nầy em chưa hiểu lắm ...

Nếu như đã mua xe thì bác đã đóng thuế đầy đủ cho chính phủ.
Còn nếu bán đồ cũ ngoài thuế thì chỉ là phí giấy tờ để đổi chủ, đâu có tính thuế vào đây ? nhất là giửa cá nhân với nhau (không phải Cty buôn bán)

Mua xe cũ ....đâu có đóng thuế gì đâu bác ...nếu có thể thì thuế tiêu thụ đặc biệt trong trường hợp tạm nhập/tái xuất theo em đọc báo ở VN (hay các xe bảng số NN)
Ở xứ này, bác mua xe cũ cũng phải đóng 2% thuế trước bạ trên giá trị xe( giá trị xe chứ không phải giá bán xe trên hợp đồng) chứ không có free đâu bác. Con xe trước của em mua đời tống (2010) mà sang tên cũng gần 6 triệu. Nên nhiều người không ký mua bán mà chỉ làm ủy quyền thôi.

• Like
Reactions: LACDA and Osin
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Ở xứ này, bác mua xe cũ cũng phải đóng 2% thuế trước bạ trên giá trị xe( giá trị xe chứ không phải giá bán xe trên hợp đồng) chứ không có free đâu bác. Con xe trước của em mua đời tống (2010) mà sang tên cũng gần 6 triệu. Nên nhiều người không ký mua bán mà chỉ làm ủy quyền thôi.
Bác bày trả lời rồi nè bác @Osin!
Xe cũ mà mua phải S500, Lexus, BMW 7series, thì thuế nó vẫn còn ngút ngàn!

Hạng F
29/10/16
11.568
22.061
113
Pháp
Do đó em chưa hiểu, bất cứ món đồ gì, khi bác mua đều đóng thuế đầy đủ, nhưng khi bán riêng tư sao còn có thuế nửa ? bác đóng 1 lần thuế thôi, trừ khi thật sự là buôn bán kiểu như công ty mua đi bán lại.

Em đặt câu hỏi : cùng 1 chiếc xe mới mà trong vòng 1 năm đầu , thí dụ như trao tay chừng 10 người chủ ..nếu như vẩn giá xe như mới thì thế 10% không lẽ bằng 1 chiếc xe thứ 2 (nội tiền thuế)

Em thí dụ 100 đồng trong đó đống thuế hết 10 đồng
trong vòng 1 năm (xe giử giá) trao tay 10 người thì thuế tổng cả thảy là 100 đồng nửa

Vị chi trong 1 năm đầu thuế tổng sẽ là 110 đồng ?
Và người khi mua xe cũng vẩn thấy là ... 100 đồng ...chứ không phải là 200 đồng.
Không biết bài toán hỏi của em có logic hay không ?

Thí dụ 2 : bác mua một cái quạt là 100 đồng, thuế 10 đồng, nếu xài trong 1 tháng thì thuế ..ai mà đóng trong đó, nếu trao đổi giửa tư nhân với nhau ?

Em thí dụ bên em chiếc xe em mua là 100 đồng có thuế là 20% tức là 20 đồng.
Chạy nửa năm bán thì còn 80 đồng, thì người mua trả em 80 đồng, và họ chỉ trả tiền làm giấy tờ mà thôi, vì em bán họ 80 đồng tức là trước đó em đã đóng cho chính phủ rồi .. Không biết các bác có hiểu ý của em không ?

• Like
Reactions: Taokhac
Hạng B1
23/5/18
70
143
34
36
Luật xứ thiên đường đó bác ơi, bác mua xe cũ thì khi sang tên là phải có hoá đơn của cục thuế đã thu đủ. Ở xứ này bác mua con xe hoá đơn 1 tỷ đi thì sau 6 tháng bác bán lại cho chủ thứ 2 thì người chủ mới sẽ đóng 18 triệu tiền thuế trước ba. Mức thuế là 2% trên giá trị sử dụng là 900 triệu ( xe sử dụng trong 1 năm thì giá trị sử dụng còn 90%, dưới 3 năm còn 70%, em nhớ mang máng vậy thôi). Bên thuế họ có mốc để tính hết. Xe bác muốn sang tên bao nhiêu lần thì phải đonag đủ bấy nhiêu, còn mấy cái mà bán không cần sang tên thì khỏi đóng.

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Do đó em chưa hiểu, bất cứ món đồ gì, khi bác mua đều đóng thuế đầy đủ, nhưng khi bán riêng tư sao còn có thuế nửa ? bác đóng 1 lần thuế thôi, trừ khi thật sự là buôn bán kiểu như công ty mua đi bán lại.

Em đặt câu hỏi : cùng 1 chiếc xe mới mà trong vòng 1 năm đầu , thí dụ như trao tay chừng 10 người chủ ..nếu như vẩn giá xe như mới thì thế 10% không lẽ bằng 1 chiếc xe thứ 2 (nội tiền thuế)

Em thí dụ 100 đồng trong đó đống thuế hết 10 đồng
trong vòng 1 năm (xe giử giá) trao tay 10 người thì thuế tổng cả thảy là 100 đồng nửa

Vị chi trong 1 năm đầu thuế tổng sẽ là 110 đồng ?
Và người khi mua xe cũng vẩn thấy là ... 100 đồng ...chứ không phải là 200 đồng.
Không biết bài toán hỏi của em có logic hay không ?

Thí dụ 2 : bác mua một cái quạt là 100 đồng, thuế 10 đồng, nếu xài trong 1 tháng thì thuế ..ai mà đóng trong đó, nếu trao đổi giửa tư nhân với nhau ?

Em thí dụ bên em chiếc xe em mua là 100 đồng có thuế là 20% tức là 20 đồng.
Chạy nửa năm bán thì còn 80 đồng, thì người mua trả em 80 đồng, và họ chỉ trả tiền làm giấy tờ mà thôi, vì em bán họ 80 đồng tức là trước đó em đã đóng cho chính phủ rồi .. Không biết các bác có hiểu ý của em không ?
Xứ thiên đàng là cứ mỗi lần sang tên đổi chủ xe cũ thì chính phủ bỏ túi (ý lộn, bỏ vô ngân sách) là 2% tiền thuế trên giá trị xe cũ. Gỉa sử cũng 1 chiếc đó, mà trong vòng 1 năm bán đi bán lại từ người này sang người khác mà càng nhiều lần, ví dụ bán qua 5 người thì thu đủ mỗi lần người khác đi đăng ký sang tên xe, thì chính phủ thu vô càng nhiều tiền! Bởi vậy người mua né thuế bằng cách mua dạng ủy quyền.

• Like
Reactions: Osin