Hạng F
29/10/16
11.568
22.058
113
Pháp
Xứ thiên đàng là cứ mỗi lần sang tên đổi chủ xe cũ thì chính phủ bỏ túi (ý lộn, bỏ vô ngân sách) là 2% tiền thuế trên giá trị xe cũ. Gỉa sử cũng 1 chiếc đó, mà trong vòng 1 năm bán đi bán lại từ người này sang người khác mà càng nhiều lần, ví dụ bán qua 5 người thì thu đủ mỗi lần người khác đi đăng ký sang tên xe, thì chính phủ thu vô càng nhiều tiền! Bởi vậy người mua né thuế bằng cách mua dạng ủy quyền.
Luật xứ thiên đường đó bác ơi, bác mua xe cũ thì khi sang tên là phải có hoá đơn của cục thuế đã thu đủ. Ở xứ này bác mua con xe hoá đơn 1 tỷ đi thì sau 6 tháng bác bán lại cho chủ thứ 2 thì người chủ mới sẽ đóng 18 triệu tiền thuế trước ba. Mức thuế là 2% trên giá trị sử dụng là 900 triệu ( xe sử dụng trong 1 năm thì giá trị sử dụng còn 90%, dưới 3 năm còn 70%, em nhớ mang máng vậy thôi). Bên thuế họ có mốc để tính hết. Xe bác muốn sang tên bao nhiêu lần thì phải đonag đủ bấy nhiêu, còn mấy cái mà bán không cần sang tên thì khỏi đóng.
Các bác chưa hiểu ý của em ...

Đồ các bác mua là có thuế, có hoá đơn... thí dụ từ máy giặt, máy cà fên cho đến chiếc xe.

Vậy sau khi chuyền tay thì các bác mua sau phải tiếp tục trả thuế ..

Vậy xin hỏi cái khác biệt giừa cái máy cà fê và chiếc xe so với thuế thì thế nào ..

Em là dân toán học, logic, cho nên em muốn tìm hiểu ... vậy cái điện thoại Vertu cở 300K$ khi bán lại có đóng thuế so với chiếc xe 30K$ ?? thông não cho em dùm

Hạng B1
23/5/18
70
143
34
36

Đồ các bác mua là có thuế, có hoá đơn... thí dụ từ máy giặt, máy cà fên cho đến chiếc xe.

Vậy xin hỏi cái khác biệt giừa cái máy cà fê và chiếc xe so với thuế thì thế nào ..

Em là dân toán học, logic, cho nên em muốn tìm hiểu ... vậy cái điện thoại Vertu cở 300K$ khi bán lại có đóng thuế so với chiếc xe 30K$ ?? thông não cho em dùm
Khác biệt là cái xe bác phải sang tên (nếu bác muốn) nên họ sẽ thu thuế khi bác đi đăng ký đổi chủ quyền xe ( bác mua nhà cũng vậy). Quy trình là sau khi bác ký hợp đồng mua bán xe thì phải đem hợp đồng và chủ quyền xe qua cục thuế nơi bác thường trú đóng thuế. Co quan thuế sẽ cho bác biết mức thuế. Bác đóng rồi lấy hoá đơn, kèm với những giấy tờ mua bán và chủ quyền xe cũ sang công an làm hồ sơ đổi chủ quyền xe sang tên bác. Em hiểu ý bác là nó vô lý nhưng không đóng cái 2% thuế đó thì không sang tên được ạ.

• Like
Reactions: Osin and LACDA
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Khác biệt là cái xe bác phải sang tên (nếu bác muốn) nên họ sẽ thu thuế khi bác đi đăng ký đổi chủ quyền xe ( bác mua nhà cũng vậy). Quy trình là sau khi bác ký hợp đồng mua bán xe thì phải đem hợp đồng và chủ quyền xe qua cục thuế nơi bác thường trú đóng thuế. Co quan thuế sẽ cho bác biết mức thuế. Bác đóng rồi lấy hoá đơn, kèm với những giấy tờ mua bán và chủ quyền xe cũ sang công an làm hồ sơ đổi chủ quyền xe sang tên bác. Em hiểu ý bác là nó vô lý nhưng không đóng cái 2% thuế đó thì không sang tên được ạ.
Đúng rồi, bác mua cái Vertu thì đâu cần sang tên, hình như chỉ có xe cộ, bất động sản là sang tên sở hữu. Nhà nước thu thuế, nếu ai muốn xác lập quyền sở hữu.

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Đúng rồi, bác mua cái Vertu thì đâu cần sang tên, hình như chỉ có xe cộ, bất động sản là sang tên sở hữu. Nhà nước thu thuế, nếu ai muốn xác lập quyền sở hữu.
Nhưng em cũng thấy vô lý, người mua xe không sang tên, thì có nghĩa là họ không muốn xác lập quyền sở hữu, đây là quyền dân sự của họ, tại sao lại bắt buộc và phạt họ?

• Like
Hạng F
6/9/18
7.371
16.336
113
35
đúng là luật cho phép, nhưng bản chất ủy quyền là ủy quyền để mua bán, chứ hok phải là để sử dụng và sở hữu, bác có rõ về những trường hợp ủy quyền vô hiệu không bác ?
giờ hết công chứng nối đuôi rồi a, còn ủy quyền qa nhiều đời thì hình như cũng ko dc thì phải

Hạng B2
10/10/14
130
94
28

Các bác bàn luận mà quên 1 điều cơ bản : 2% là có thật nhưng lãnh đạo nhà ta gọi là *phí trước bạ* chứ ko phải *thuế trước bạ *nhé . Còn thuế và phí khác nhau chổ nào thì các bác tự tìm hiểu nha, chơi chữ thôi, mục đích là thu, thu, ...và thu.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.568
22.058
113
Pháp
Cùng một câu hỏi, nếu như lở ra ...cái ĐT Vertu hay cái đồng hồ Omega (dỉ nhiên có hoá đơn, đóng thuế) mà người bán sẽ giao cho người chũ mới, lở ra hư thì đem đến nhà sửa chửa chính hãng với hoá đơn bảo hành và mua -> không phải chính chủ, không sửa hay sao ? cái nầy hơi khó

Câu bác đưa ra khá là chí lý, để em xem và nghiên cứu lại ...có gì hỏi xoáy tiếp ..

• Like
Reactions: MinhQuan87
Hạng B1
23/5/18
70
143
34
36
Cùng một câu hỏi, nếu như lở ra ...cái ĐT Vertu hay cái đồng hồ Omega (dỉ nhiên có hoá đơn, đóng thuế) mà người bán sẽ giao cho người chũ mới, lở ra hư thì đem đến nhà sửa chửa chính hãng với hoá đơn bảo hành và mua -> không phải chính chủ, không sửa hay sao ? cái nầy hơi khó

Câu bác đưa ra khá là chí lý, để em xem và nghiên cứu lại ...có gì hỏi xoáy tiếp
Bảo hành thường ở VN thì không cần chính chủ, chỉ cần đủ điều kiện bảo hành thôi vì đó là mình deal với nhà sản xuất, còn thuế là deal với chính quyền. Do đó nên có nhiều người lách luật bằng cách làm hợp đông ủy quyền toàn phần (bao gồm mua bán, người được ủy quyền có thể bán) mà không làm hợp đồng mua bán.

• Like
Reactions: Osin and LACDA
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Bảo hành thường ở VN thì không cần chính chủ, chỉ cần đủ điều kiện bảo hành thôi vì đó là mình deal với nhà sản xuất, còn thuế là deal với chính quyền. Do đó nên có nhiều người lách luật bằng cách làm hợp đông ủy quyền toàn phần (bao gồm mua bán, người được ủy quyền có thể bán) mà không làm hợp đồng mua bán.
Dân buôn ôtô và bất động sản thường né thuế bằng hợp đồng ủy quyền, mà luật thì không cấm ủy quyền.