Hạng B1
29/10/17
50
150
66
[Xe Độ & Đam Mê] Xe nhỏ, làm việc nhỏ: Lock cửa xe khi còn nổ máy
Thường thì lần đầu cái gì cũng khó...Mà được một lần thì muốn lần 2...Và thế là "Lần thứ 2" em Ford EcoSport tham gia diễn đàn nè CCCM ơi,...:Do_O;)[pagebreak][/pagebreak]

Lần 2 rồi thì sẽ vô số lần sau nữa...rồi nghiện luôn... em hy vọng là thế...
Xin cám ơn CCCM đã Like, Comment...ủng hộ em nó...:p:)

Sau bài "Xe nhỏ, thỏa đam mê", nay em viết tiếp bài "Xe nhỏ, làm việc nhỏ" mong các bác đón nhận.

1. Em đi làm hàng ngày thường phải qua phà, qua bắc...mà em thường hay đi một mình nên có bất tiện là khi xuống xe đi mua vé phải tắt máy, lock cửa...xong lai unlock, đề máy...trong khi việc mua vé rất nhanh (5 - 20 giây) nên thao tác của mình nó hơi dư thừa, tốn công, hao tổn máy móc... Em cũng tham khảo trên hội nhóm, có nhiều bác cũng có nỗi niềm như em, cũng có nhiều giải pháp khác nhau, nhưng em thấy phần nhiều là thủ công...

Đây là giải pháp của em : mua một công tắc điều khiển từ xa RF, rờ le điều khiển nút nhấn Lock/Unlock trung tâm của xe o_O:D:p...remote em bỏ trong túi quần, chỉ cần sờ tay lên đùi là lock cửa khi xe vẫn còn nổ máy, cần số để N, chìa khóa của xe có thể trong xe hay trong túi quần đều được hết. Có vẻ giảm bớt thủ công chút nhỉ (có tí công nghệ).:Do_O
Chi phí đầu tư : < 100k VND.

Đây là video em test thử hoạt động của em nó!

2. Độ dàn âm thanh cho xe thành 9 loa
Chi phí đầu tư : < 8.000k VND.

Lấy tín hiệu âm thanh Stereo cho loa sub.

3. Trang bị camera trước, sau, hông phải, hông trái và camera de để giảm điểm mù.

Chi phí đầu tư : < 2.000k VND.

4. Trang bị đèn led để tăng độ sáng nội thất, de...

Chi phí đầu tư : < 100k VND.

5.
Độ lại xe bằng cách cho em nó học lại hộp số, cập nhật SYNC..

6. Độ sạc không dây chuẩn Qi

Chi phí đầu tư : < 200k VND.

Một số hình ảnh VK2 yêu dấu của em (có 2 thì sẽ có 3,4...hy vọng là thế):D:p

Một lần nữa em chân thành cám ơn CCCM đã xem bài viết của em! Mong hẹn gặp lại các bác lần sau!:);)o_O

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/10/10
122
87
28
Bác hướng dẫn giúp em cái mục số 1 được không, em cũng có chung nỗi niềm giống bác. Xuống đậu xe rút tiền hoặc đi toilet ở cây xăng cứ phải tắt máy lock cửa xong việc lại unlock cửa đề máy phiền quá. Cin cám ơn bác, bài viết rất hay thiết thực

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Hay quá, bác chủ chịu khó mày mò học hỏi quá :)

Hạng B1
29/10/17
50
150
66
Bác hướng dẫn giúp em cái mục số 1 được không, em cũng có chung nỗi niềm giống bác. Xuống đậu xe rút tiền hoặc đi toilet ở cây xăng cứ phải tắt máy lock cửa xong việc lại unlock cửa đề máy phiền quá. Cin cám ơn bác, bài viết rất hay thiết thực
Bác mua cái công tắc điều khiển từ xa qua sóng RF như hình của em, ở Sài Gòn chắc dễ mua rồi, e ở tỉnh nên mua trên mạng, giờ nhiều trang bán lắm...lúc trước e mua Aliexpress...
Xong bác đấu rờ le của công tắc vô nút nhấn lock/unlock trên bảng điểu khiển của xe là xong, từng loại xe chắc khác, nhưng truy ngược từ nút nhấn là ra thôi!
Này dễ, em tay ngang mà còn tự làm được!

Hạng B2
18/10/10
122
87
28
Bác mua cái công tắc điều khiển từ xa qua sóng RF như hình của em, ở Sài Gòn chắc dễ mua rồi, e ở tỉnh nên mua trên mạng, giờ nhiều trang bán lắm...lúc trước e mua Aliexpress...
Xong bác đấu rờ le của công tắc vô nút nhấn lock/unlock trên bảng điểu khiển của xe là xong, từng loại xe chắc khác, nhưng truy ngược từ nút nhấn là ra thôi!
Này dễ, em tay ngang mà còn tự làm được!
Cám ơn bác để e lùng kiếm vọc thử

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.979
93

Mình từng thử khi qua phà, hạ hết kiếng bên tài xuống, ra khỏi xe thò tay vào nhấn nút lock cửa, xong bật nút lên kính rồi rút tay ra thiệt nhanh :p

Hạng B1
29/10/17
50
150
66
Mình từng thử khi qua phà, hạ hết kiếng bên tài xuống, ra khỏi xe thò tay vào nhấn nút lock cửa, xong bật nút lên kính rồi rút tay ra thiệt nhanh :p
Rút tay ra chậm cũng không sao đâu bác...có chống kẹt mà...nhưng phải nhớ lấy chìa khoá ra theo nhe bác...quên trong xe là xong luôn!
Có bác lấy chìa khoá cơ...cũng hiệu quả cao (nhìn hơi cổ điển...của thập niên 60 chút xíu o_O:):(;):(:mad:)

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.979
93
Rút tay ra chậm cũng không sao đâu bác...có chống kẹt mà...nhưng phải nhớ lấy chìa khoá ra theo nhe bác...quên trong xe là xong luôn!
Có bác lấy chìa khoá cơ...cũng hiệu quả cao (nhìn hơi cổ điển...của thập niên 60 chút xíu o_O:):(;):(:mad:)

Rút ra thiệt nhanh là né vụ chống kẹt đó bác, nó mà kẹt không lên nữa lại phải mở cửa hạ kiếng làm lại bài này :-D