Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Xe "du lịch" là xe gì?

...he he... Chữ "xe Du lịch" trước GP cũng xài. Bác nào hổng tin, thì...bia đê :D
"Xe Hòm" thời xưa, để chỉ Limousine của tầng lớp giàu có ở VN thời Tiền Chiến, trước CMT8 1945.
Thiệt mà. Bảo đảm hổng có...bất cập :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@Bác Pipo:Tui cũng không hiểu lắm nhưng hay nghe nói tương tự “LỢI BẤT CẬP HẠI” : LỢI THÌ CÓ LỢI NHƯNG RĂNG HỔNG CÒN
Trước đây thì hể nghe: Các cấp, các ngành thì liên tưởng yếu tố thời gian..............Lâu ơi là lâu.
Giờ thì hay nghe: Làm như thế nào đấy......Bó tay, biết thế nào mà làm hả giời?:D :D

- Trước GP, có ba từ : xe DL, xe hơi, xe tự động
@ bác Phantan : Mazda R 2500 bác nói, tui hổng rành. Chỉ biết trước GP, Mazda có đưa qua SG loại coupe 3 cửa, sau đuôi có chữ RE (Rotary Engine = máy Wankel piston tam giác). Chỉ có mấy chiếc. Mazda đã đi tiên phong khi đưa máy Rotary này ra thị trường xe hơi dân dụng lúc í

Chính xác đó các bác ạ, đó là xe lắp động cơ Wankel sản xuất hàng loạt đầu tiên trên thế giới, tiền thân của dòng MAZDA RX coupe nổi tiếng sau này. RX7, rồi mới đây là RX8, đều chơi Wankel cả.
@fernandoz: Bác Fẹt...?! đúng là tiền bối cao thủ. Em mong sớm được tiếp kiến hầu chuyện bác!

Hạng B1
18/8/06
72
2
0

Em xin ké theo tụ bác Fer vụ xe Du Lịch 10 Chai (ken) Nhwng xe Hòm thì chả cần là li mu din đâu bác ơi,Theo văn nói miền bắc thời Tư Lực Văn Đoàn xe nào bít bùng là xe Hòm tất bởi vì giống cái Hòm ( hổng phải hòm theo kiểu miền nam để chôn ng chết đâu mà tương đương với cái rương đó )[8|]

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: Pinkyhuynh

Em xin ké theo tụ bác Fer vụ xe Du Lịch 10 Chai (ken) Nhwng xe Hòm thì chả cần là li mu din đâu bác ơi,Theo văn nói miền bắc thời Tư Lực Văn Đoàn xe nào bít bùng là xe Hòm tất bởi vì giống cái Hòm ( hổng phải hòm theo kiểu miền nam để chôn ng chết đâu mà tương đương với cái rương đó )[8|]
Chữ "rương" thì tui biết. Tây nó gọi là Coffre.
Thùng sau sedan + hộc găng tay bên phụ, mình cũng gọi theo Tây = cốp sau ; cốp găng tay.
À, Tự Lực Văn Đoàn cũng xài chữ "Xe Cao-su" để chỉ xe tay 2 bánh, người phu kéo xe chạy bộ phía trước, nhất là Xuân Tóc Đỏ + bà Phó Đoan :D Miệt trong này, thời Công tử Bạc Liêu, thấy gọi lung tung cả :D

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

Trích đoạn: phantan

: LỢI THÌ CÓ LỢI NHƯNG RĂNG HỔNG CÒN

Bác làm E nhớ lại hồi nhỏ ở HN có mấy tiệm " TRỒNG RĂNG TOÀN LỢI ":D:D:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Thời gian hoạt động của tiệm chắc ngắn ngủi lắm. (DV Mai táng: Trường Thọ):)

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Ồ nghe mấy bác bàn luận vui quá , toàn là các nhà sử học về xe hơi=xe con=xe DL từ trước 75 .Trước 75 thì em con nhỏ nên không có điều kiện tham gia OS nhiều nên khong biết , nhưng nhà trong nhà em chỉ nghe các cô cậu , dì chú toàn gọi xe gia đình 4-5 chổ là xe hơi , loại 4-5 chổ chở khách là taxi , xe 12-15 chổ là xe trung , xe 50 chổ là xe đò ( 2 xe sau chủ yếu là đi liên tỉnh) . Thời đó tướng tá thì khỏi cần nói , tư nhân có xe cũng nhiều . Ở SG ông già em và các chú bác hay lái xe gọi là đi Cấp (Cape) nay là Vtàu tắm biển . Còn đi DLat hay Nha Trang thì không nghe nói vì đường xá lúc đó còn khó đi , qua nhiều đoạn rừng o người ở , chỉ có đi bằng xe đò cho đông người đỡ sợ. Sau 75 thì mấy chú ngoài kia mang từ oto vào , có lẽ là từ tiếng woại quốc (auto ?) . Lúc đó nhà nào có xe hơi thì bán tống bán tháo hay quăng đại ngoài đường vì sợ coi là tầng lớp tư sản , nhà em chuyển sang xe Hữu nghị hay Giải phóng chi đó (xe đạp) .
Ngày nay do các văn bản pháp qui đều được soạn thảo từ TW , mấy cụ đều người bắc nên đều gọi xe hơi là oto , còn dân miền nam thì cứ quen gọi oto là xe hơi . Kiểu nào cũng hiểu . Chỉ có oto con thì em chịu , không biết là gì , em đoán là mấy chiếc nhỏ như Matiz , Terios ...[8|]