Hạng D
17/10/13
1.437
12.297
113
Em vừa mới hú hồn do dây curoa cam, trễ chút nửa chắc cái máy xe em tiêu luôn.

Lúc xe em 80000 KM thì xe bị chảy nhớt. Em đem vào gara gần nhà để thay phốt, em chọn gara gần nhà vì gần, và gara này ít xe, nên không phải chờ lâu, gara cũng rất rộng. Thợ kết luận xe bị chảy phốt cam, phốt cốt máy, và trục láp. Nghe em nói xe mới mua, cũng muốn kiễm tra mọi thứ để chạy cho an toàn. Thợ đề nghị thay dây curoa cam ô tô, 2 sợi curoa máy, phuột sau, bố thắng và sơn dặm. Em thấy cũng hợp lý vì curoa cam là cái cực kỳ quan trọng, không được hỏng, Tuy nhiên lúc đó em vẫn chưa biết khi nào thay dây curoa xe ô tô cho hợp lí. Phải thay định kỳ, vì nếu nó hỏng hậu quả vô cùng lớn. Lần đó em cũng thay luôn cái tăng đưa tròn tròn có cái lò xo móc vào.

Sau khi thay xe chạy thêm 9000 Km thì máy xe ô tô kêu to, nghe như tiếng kim loại va nhau, xe như là đuối sức. Tiếng kêu phát ra từ bên phụ, chổ mấy cái dây curoa kéo pully. Vì dây curoa cam đã thay nên em nghi là hỏng bạc đạn bơm nước, bơm trợ lực hay máy phát. Em chạy thêm 1 ngày nhưng máy kêu quá nên phải ghé vào nhờ Mr ... xem. Mr ... kê cái lổ tai nghe tiếng máy xe rồi phán "hỏng trong bộ phận nâng cam", em thì vẩn cho là của bơm nước vì curoa cam thay rồi. Thợ tháo curoa bơm trợ lực ra, xe vẩn kêu. Tháo curoa bơm nước ra, xe vẩn kêu. Thợ tháo curoa cam ra thì bị chùng nhẹ, cái lò xo kéo cái tăng đưa rớt ra ngoài mất tiêu. Em kêu trời, mới thay curoa cam đây mà sao kỳ vậy, may là không đi xa chứ đi xa về tỉnh, ráng bò về thì cái máy tiêu tùng rồi.

Lão ... cầm cái dây Curoa lật qua lật lại xem, em hỏi dây này tốt không Anh, lão ... trả lời "hàng thường". ( có lẻ lịch sự nói vậy, chứ em biết đồ dỏm rồi). Em nhờ Lão ... kiếm cho cái curoa tốt thay cho Em chứ cái này cực kỳ quan trọng mà để đồ dỏm là tiêu luôn. Lão ... cho anh thợ chạy ra Sài Gòn mua về cái dây curoa cam, đi mất 2 giờ anh thợ mới về đến. Đến đây thấy lương tâm của người thợ thật đáng quí, Họ thấu hiểu nổi khổ của người lái xe khi xe bị nằm đường.

Dây curoa cam là thiết bị quan trọng, không được phép hỏng. Nhà sản xuất cho nó đời sống dài và yêu cầu phải thay nó định kỳ, trước khi nó hỏng.

Đã thế mà có Gara làm ăn vô trách nhiệm, gắn đồ dỏm cho xe khách, làm ăn cẩu thả, gắn cái lò xo làm sao nó rớt mất. Họ kiếm chát được vài trăm ngàn đồng tiền lời mà gây hậu quả vô cùng lớn cho khách của họ. Không có đồ tốt thì nói rõ cho khách tại sao lấy đồ dỏm gắn vào. Nếu xe em chưa thay curoa cam thì bây giờ cũng không bị hỏng đâu, nhờ thay nên sớm bị hỏng, vừa mất tiền vừa chuốc rắc rối.

Cái phốt em thay ở GARA này chạy 1 tháng thì xe bị xì nhớt, em mang xe trở lại thì họ chỉ nhìn nhận là xì phốt trục láp, trong khi đó em thấy nhớt dính ở phía trên. Em hỏi thì họ nói là trục láp quay làm văng nhớt lên trên ?. Họ thay lại phốt trục láp cho em do họ bảo hành 3 tháng, về nhà vẩn chảy nhớt. Em sang Gara khác kiễm tra thì ra phốt cốt máy vẩn chảy và thay lại (nhưng cũng chảy nửa). Cuối cùng mang sang Lão ..., phát hiện toàn phốt dõm. Còn cái cặp phuột KYB Em thay nó tính em 4 triệu 700, sau đó em vào diễn đàn xem có Bác nào đó thay ở tam tiến 3 triệu mấy trăm. Cách đây 1 tháng em gặp 1 bác giới thiệu thay ở Quang Vũ có 2 triệu 900 / cặp, cũng KYB.
Em không nêu tên GARA ở đây, nhưng nói lên để những GARA làm ăn không lương tâm như thế này đường tưởng rằng khách hàng của họ không biết, làm ăn bất lương người ta chỉ đến 1 lần rồi đi mất.
Em nói lên đây để cảnh báo cho các anh em trong diễn đàn đừng giao vợ (2) mình cho kẻ xa lạ chưa quen biết coi chừng lãnh hậu quả. Xã hội bây giờ tràn lan những chổ làm ăn bất lương.
Dây cua roa xịn, đắt lắm cũng 1 triệu là cùng. Nở nào thay đồ dõm để chạy 9000 km xém chút là tan tành cái máy luôn rồi.

Bài này em sửa lại sau khi đọc comment cua cac Bác. Cám ơn các Bác đã xem và comment.
Cái gara này rất rộng, có bải đậu xe oto cho khách gời xe tháng, có chổ rửa xe, chổ thay mâm vỏ và khu sửa chửa. Chủ cũng thường vào diễn dàn viết bài, nhưng viết thì một đằng, khi đem xe vào thì làm một nẻo.
Xin các Bác Thông cảm cho em, Em không nêu tên Gara vì các lý do sau đây:
  • Trường hợp của em chỉ là 1 trường hợp, chưa thể là kết luận cuối cùng. Biết đâu các Bác Khác đến đây họ làm tốt thì sau. Nếu sau này có Bác nào biết bài về Gara này, thì Em sẽ góp phần là "tui cũng bị nó 1 lần"
  • Uy tín rất cần cho gara.
  • Em biết là chủ gara này sẽ vào diễn đàn đọc bài này: Hy vọng họ sẽ "hoàn lương" hoặc quản lý nhân viên của họ tốt hơn.
-Gara này vắng hoe, rất ít xe vào đây, đa số xe vào rửa là nhiều. Có lẻ các Bác đã già dặn không ai vào đây, Em còn nai tơ nên mới vào đây. Cho nên có nêu tên gara thì cũng không giúp vì cho các Bác vì Các Bác đâu có vào đó.
- Gara này gần nhà Em, chơi láng giềng như vậy thì kỳ quá.
Đúng là Em có Ý khen Mr.... Điều này có gì là sai đâu. Ai làm tốt thì minh khen thôi.
Mong Các Bác Thấu hiểu.

Xe em suýt hư tan tành vì thay dây curoa cam

Last edited by a moderator:
Hạng D
Bác post luôn thông tin Gara nào củ chuối để anh em Os biết đường mà tránh chứ. Để anh em có ai bị nữa thì cũng khổ. Thời buổi này mà làm ăn chụp giựt sao thọ được.

Hạng D
16/11/09
1.980
603
113
meoi nói:
Em vừa mới hú hồn do dây curoa cam, trễ chút nửa chắc cái máy xe em tiêu luôn.
...
Em không nêu tên GARA ở đây, nhưng nói lên để những GARA làm ăn không lương tâm như thế này đường tưởng rằng khách hàng của họ không biết, làm ăn bất lương người ta chỉ đến 1 lần rồi đi mất.
...

Em không hiểu nổi câu này của bác. Ngay trong câu đã mâu thuẫn nặng nề (không đưa tên, nhưng đừng tưởng khách hàng không biết?). Ấy là chưa kể đây là diễn đàn - chia sẻ thông tin đúng đắn. Bác nghĩ sao?

• Like
Reactions: nguyenduong109
Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Không gara nào muốn gắn như vậy cho bác chủ đâu, có thể chú thợ nào nghề chưa tới!

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Không gara nào muốn gắn như vậy cho bác chủ đâu, có thể chú thợ nào nghề chưa tới!

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
may mà chưa đến nỗi nào. Curoa cam quan trọng lắm, em cũng vừa thay, mà sao em thắc mắc bác đã chạy 9000km mới hư mà...

Hạng B1
16/11/11
73
363
53
Cho em hỏi cọng curoa cam mới thay chạy được 7000 km rồi mà bị xước vành ngoài, tua ra mấy sợi nhỏ là tại sao ợ? Em hỏi thì người ta nói là cọng lô, chạy vẫn bình thường. Đọc bài bác chủ em lo quá.

Tập Lái
7/1/13
10
7
3
e rất ghét mấy lão post bài kiểu này.nếu thấy gara đó ko ra gì thì báo cho anh e biết còn tránh
Còn nếu vẫn tin tưởng người ta hoàn lương thì gọi dt báo chủ gara là bác làm như vậy có được ko,để người ta đàng hoàng hơn.bác viết lên đây GARA KO ĐỌC CŨNG BẰNG THỪA ANH E VẪN DÍNH CHẤU,CÒN TỐN TÀI NGUYÊN DIỄN ĐÀN
Tiện thể các bác có biết cách kiểm tra dây curoa, chỉ luôn ae trong diễn đàn, nhiều ng giờ vẫn không biết cách phân biệt mà

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
bác chủ làm ở gara nào thì nên nói cho anh em biết để còn tránh.sợ éo gì thằng nào mà nhát gan không dám nói.hay bác sợ bị nó chặn đường oánh nên o dám nói?

• Like
Reactions: be be